ผู้เขียน หัวข้อ: ความสามารถของกล่อง jaf ที่หลายท่านยังไม่ทราบ  (อ่าน 3144 ครั้ง)

ออฟไลน์ SE

• Administrator
  • Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ: 100
หลายท่านคงสงสัยว่าการแบคอัพ RPL ในเครื่องหลังจากทำการแบคอัพแล้วไฟล์ RPL ที่ได้กลับกลายเป็นเป็น 123456 ซะงั้น ทั้งๆที่แบคอัพจากเครื่องที่ยังใช้ได้อยู่
ปัญหานี้เท่าที่สังเกตุจะเกิดกับท่านที่ใช้กล่องทอนาโดร่วมกับโปรแกรม jaf ไม่ว่าจะเป็นตัวแท้หรือตัวแครกก็เหมือนกัน
แต่ถ้าใช้ร่วมกับกล่อง JAF Box จะไม่เจอปัญหาเหล่านี้ ลองมาดูกันว่าจริงมั้ย

รูปนี้ใช้่ JAF Crack แบคอัพ RPL เครื่อง 3110c ผ่านกล่องทอนาโด สังเกตุไฟล์ RPL ที่แบคอัพได้จะเป็น 1234567890123 ซึ่งไม่สามารถนำมาใช้ได้

ทีนี้มาดูเครื่องเดียวกันแต่ใช้กล่อง JAF Box ดูบ้าง จะเห็นได้ว่าไฟล์ RPL ที่ได้ตรงกับเลขอีมี่ของเครื่อง และแน่นอนมันสามารถนำกลับมาใช้ได้ครับ

มาดูวีดีโอกันแบบช็อตต่อช็อตโดยไม่มีการตัดต่อกันเลย
<a href="http://se-thailand.net//upload/jaf.swf" target="_blank" class="new_win">http://se-thailand.net//upload/jaf.swf</a>

นอกจากนี้ยังใช้งานได้ดีกับโปรแกรมปลดล็อก BB5 ต่างๆรวมถึงการทำ SX4 อีกด้วย (บางท่านใช้กล่องทอนาโดแล้วโปรแกรมหาเครื่องไม่เจอ)
ทีนี้ใครที่คิดจะหาเครื่องมือแฟลชราคาถูกๆมาใช้หรือท่านที่ที่กล่องทอนาโดแล้วมีปัญกวนใจคงได้คำตอบแล้วนะครับ

ตอนนี้ผมกำลังทดสอบกับโปรแกรมอื่นๆอยู่ ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมจะนำเสนออีกครั้งนะครับ

หมายเหตุ.........อาการที่กล่าวมาข้างต้นเกิดกับคอมของผมและน้องๆหลายท่าน แต่อาจจะไม่ได้เป็นกับคอมทุกเครื่อง ท่านที่ใช้งานได้หรือไม่ได้ยังช่วยแจ้งข้อมูลด้วยนะครับ

หมายเหตุ2......ท่านที่สนใจกล่องเปล่าพร้อมโปรแกรมแครก วีดีโอการใช้งาน และไฟล์แฟลช คลิกที่นี่ได้เลยครับ ไม่ได้โฆษณานะครับแค่นำเสนอ  อิๆ

ออฟไลน์ ฤทธิ์

• Global Moderator
  • คะแนนน้ำใจ: 2
  • อ.ภูเขียว
Re: ความสามารถของกล่อง jaf ที่หลายท่านยังไม่ทราบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 07:56:54 pm »
  • Publish
  • Publish
  •  :( :( :( บอกช้าจังผมขายไปแย้ว  โอ๋ๆซื้อใหม่สินิ... ;D
    รีแพร์บู๊ท รีแพร์imei ปลดล็อค อัพไทย แฟลชโปรแกรม
    ฤทธิ์เทเลโฟน ต.ผักปัง อ.ภูเขียว จ.ชัยภูมิ

ออฟไลน์ SE

Re: ความสามารถของกล่อง jaf ที่หลายท่านยังไม่ทราบ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 08:06:31 pm »
  • Publish
  • Publish
  • สาเหตุที่ขุดเรื่องนี้มาเล่าเพราะมีน้องบอกว่ายก RAP กับเม็ดแฟลชจาก 3110c มาวางกับ 6300 แล้วจอขาว พอแฟลชเป็น 6300 ก็ดันอีมี่เป็น 123456 อีก
    ผมจึงแนะนำให้แฟลชเป็น 3110c ก่อนแล้วแบ็คอัพ PM,RPL เพื่อนำมาใช้หลังจากแฟลชเป็น 6300 แต่น้องคนนี้มีแค่กล่องทอนาโดเมื่อทำการแบคอัพแล้วจึงพบปัญหาดังกล่าวครับ

ออฟไลน์ lux

• Full Member
    • คะแนนน้ำใจ: 0
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 09:52:21 pm »
  • Publish
  • Publish
  • โปรมแกรมแครกที่แถมมาให้  จะสามารถลงในคคอมที่มีทอนาโดอยู่แล้วได้มัย

ออฟไลน์ SE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 10:40:55 am »
  • Publish
  • Publish
  • โปรมแกรมแครกที่แถมมาให้  จะสามารถลงในคคอมที่มีทอนาโดอยู่แล้วได้มัย
    ใช้ได้ครับ ถ้าสนใจก็ลองโหลดไปลองได้เลยครับ ฟรี! http://www.se-thailand.net/smf/index.php/topic,2084.0.html

sansat

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 08:45:44 am »
  • Publish
  • Publish
  • อยากรู้ว่ากล่อง jaf สามารถใช้ได้กับมือถือกี่รุ่นคับและใช้สายแแบบไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ SE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 11:19:56 am »
  • Publish
  • Publish
  • อยากรู้ว่ากล่อง jaf สามารถใช้ได้กับมือถือกี่รุ่นคับและใช้สายแแบบไหนบ้างครับ
    ขอบคุณสำหรับคำถามนะครับ(ขอบคุณจริงๆไม่ได้แอ๊บแบบประกวดนางงามนะครับ อิๆ)เป็นคำถามที่จริงใจและมาจากความอยากรู้จริงๆ ผมเชื่อว่าหลายท่านคงสงสัยแบบเหมือกันแต่ไม่กล้าถามหรือไม่รุ้จะถามยังไง  :-[

กล่องนี้จริงๆแล้วมันออกแบบมาให้ใช้กับโนเกียดังนั้นจึงใช้ได้กับโนเกียทุกรุ่นที่มีจำหน่ายในปัจจุบันครับ และมันยังสามารถจำลองตัวเองเป้นคอมพอร์ทได้ ดังนั้นถ้าเรามีโปรแกรมที่สามารถทำงานผ่านคอมพอร์ทได้ก็สามารถใช้กล่อง jaf เป็นตัวเชื่อมต่อได้ครับ
    ส่วนสายต้องทำเองครับเพราะในการเชื่อมต่อระหว่างโปรแกรมกับโทรศัพท์ส่วนใหญ่นั้นใช้สัญญาณเพียง3เส้นคือ RX TX GND ครับ(ยกเว้นโนเกีย)

แต่ผมอยากให้ข้อคิดนิดนึงนะครับ ของราคาแค่นี้คงไม่สามารถเทียบกับของที่ราคาสูงกว่าได้ ไม่ใช่ว่าตัวกล่องไม่ดีนะครับ แต่การการประยุกใช้เพื่อให้รองรับมือถือหลายๆรุ่นนั้นต้องอาศัยทักษะและความเข้าใจพื้นฐานค่อนข้างมาก
    หากต้องการซื้อไปเพื่อใช้แฟลชโนเกียหรือเพื่อศึกษาและประยุกผมว่าราคานี้คุ้มมากๆครับ แต่ถ้าคิดว่าซื้อไปแล้วมันต้องแฟลชเครื่องได้เป็นหมื่นเป็นแสนรุ่นโดยที่ไม่ต้องแก้ใขดัดแปลงอะไรเลยนั้นคิดผิดและผมแนะนำว่าอย่าซื้อครับ
    ถ้างานเยอะก็ซื้อแบบเฉพาะรุ่นเฉพาะทางไปเลยจะสะดวกกว่าครับ ถ้ามีงานเข้ามาแล้วต้องนั่งทำสายหรือหาจุด RX TX คงไม่ทันกินแน่ๆ  แฮ่ๆ

หากมีข้อสงสัยอื่นๆก็สอบถามมาได้นะครับ เพราะทุกๆคำถามเป็นประโยชน์เสมอสำหรับคนที่ยังไม่รู้  :D

pimol.p

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 09:07:04 pm »
  • Publish
  • Publish
  • ขอบคุณครับ

Facebook Comments