ผู้เขียน หัวข้อ: โปรแกรมเทียบขนาด NAND  (อ่าน 2682 ครั้ง)

tonmobile

• บุคคลทั่วไป
โปรแกรมเทียบขนาด NAND
« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 07:10:27 pm »
  • Publish
  • Publish

• ขอใช้ห้องนี้โพสต์ละกันนะ แฮ่ๆ

โปรแกรมเทียบขนาด NAND

ขนาด/ความจุ ของ NAND จะเขียนไว้ที่หลังเม็ด (เบอร์ของเม็ด)
    เราสามารถเช็คได้ โดยยังไม่ต้องวางเข้าไปบนบอร์ด..ผ่านโปรแกรมนี้ล่ะ
    โปรแกรมนี้ผมได้มา ตอนหาข้อมูลซ่อม เครื่องเล่น MP3/MP4
    ไปค้นเจอในกรุ ก็เลยเอามาแบ่งๆกันใช้นะ

ตัวอย่างในภาพ ผมเอาเบอร์จาก i-mobile 611 มาลองเทียบให้ดู
    เบอร์ของมันคือ K9F1G08X0M

เบอร์อาจจะไม่ตรงกันเด๊ะๆในบางช่อง เช่นช่องที่ 5. จะเป็น VCC.
    ตรงนี้เราก็อนุโลมให้เป็นตัวใกล้เคียงเอาก็ได้ คงไม่จำเป็นต้องเน้นอ่ะนะ
    ช่องที่สำคัญก็คือ Density กับ Organization จะเป็นตัวบอก..ความจุ
    อย่าง ไอ 611 ความจุ 1 Gb ก็คือ
    Density.................128 Mb
    Organization.........x8
    128 x 8 = 1024 ก็คือ 1 Gb

โปรแกรมนี้รองรับชิบจาก 2 ค่ายคือ Hynix กับ Samsung
    ก็ลองเอาไปปรับใช้กันดูละกันเด้อ

ดาวน์โหลด.... yo!
    http://www.4shared.com/file/112631934/927ff719/Memory_Info.html

Lipoe152

• บุคคลทั่วไป
    Re: โปรแกรมเทียบขนาด NAND
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 09:10:56 pm »
  • Publish
  • Publish
  • ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ gengandta

• Newbie
    • *
    • คะแนนน้ำใจ: 0
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 11:18:51 pm »
  • Publish
  • Publish
  • ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ฤทธิ์

• Global Moderator
    • Hero Member
    • คะแนนน้ำใจ: 2
    • อ.ภูเขียว
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 08:16:51 am »
  • Publish
  • Publish
  • ขอบคุณครับ
    รีแพร์บู๊ท รีแพร์imei ปลดล็อค อัพไทย แฟลชโปรแกรม
    ฤทธิ์เทเลโฟน ต.ผักปัง อ.ภูเขียว จ.ชัยภูมิ

ออฟไลน์ boatphone

• AMT User
    • Newbie
    • คะแนนน้ำใจ: 0
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 12:56:33 pm »
  • Publish
  • Publish
  • ขอบคุณคับ

Facebook Comments