ผู้เขียน หัวข้อ: สร้าง Object Dock โปรแกรม  (อ่าน 2126 ครั้ง)

tonmobile

• บุคคลทั่วไป
สร้าง Object Dock โปรแกรม
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2009, 04:35:06 pm »
  • Publish
  • Publish
  •  มาสร้าง Object Dock โปรแกรม ที่เราใช้งานเป็นประจำ หรือโปรแกรมที่เราชอบครับ

* บทความนี้ผมทำไว้ตั้งนานแล้ว (น่าจะร่วม 2 ปี) วันนี้ไปค้นเจอ ก็เลยงัดออกมาเล่นใหม่ กึ๋ยๆ

ผมไปเจอที่เวปนอก เขาทำช็อตคัทสำหรับวางโปรแกรมไว้รวมกัน ทีแรกก็กะจะเอามาแจกอ่ะแหล่ะ
       แต่เล่นไปเล่นมา เปลี่ยนใจซะดื้อๆงั้น เอาเป็นการแนะนำให้ทำใช้เองจะดีกว่าครับ

ที่ไม่แจก ก็เพราะมันต้องใช้ไฟล์ที่มีขนาดใหญ่ (ตามจำนวนโปรแกรมที่เราจะวางเข้าไป)
       และโปรแกรมเหล่านั้น ส่วนมากเราจะมีกันหมดแล้วครับ

ก่อนอื่นก็ต้องไปดาวน์โหลด เอา"ตัวสร้าง"มันมาก่อนครับ ชื่อโปรแกรม Quick Menu Builder
       http://www.quickmenubuilder.com/Menu.php
       สามารถใช้ได้ฟรี...แต่ลดบางฟังค์ชั่นลงเช่น เปลี่ยน Skin ไม่ได้

มาว่ากันถึงขั้นตอน 5 Step กันเลยครับ

ภาพที่ 1. Load files
                เป็นการเรียกเอาภาพแบ็คกราวน์ออกมาใช้ สำหรับเป็นพื้นหลังของ"ปุ่มเมนู"ที่เราจะทำครับ
              *การเตรียมภาพ ก็ใช้โปรแกรมที่เราถนัดตัวไหนก็ได้ครับ แล้วเก็บรอเอาไว้ก่อน
                เมื่อมีภาพแล้วก็เรียกมันขึ้นมาได้เลยครับ

ภาพที่ 2.Create buttons (สร้างปุ่ม)
                ในการสร้างปุ่มใช้งาน เราก็กำหนดขนาดเอาเองได้ เอาให้เหมาะสมกับภาพแบ็คกราวน์ที่เรามี
                โดยการลากเส้นประเข้า-ออก (เหมือนโปรแกรมแต่งภาพอื่นๆ) แล้วใส่ชื่อไว้ให้เรียบร้อยครับ

ภาพที่ 3.Assign actions (กำหนดคุณสมบัติ)
               เป็นการกำหนดคุณสมบัติ ให้ปุ่มที่เราสร้างขึ้นมาครับ ว่าจะให้มัน"มีหน้าที่"ยังไง
               Button style    เป็นหน้าตาของปุ่มครับ (ตามภาพกำหนดเป็น Windows button)
               Button action  เป็นหน้าที่ของปุ่มครับ  (ตามภาพกำหนดเป็น Execute..เพื่อสั่งงานไฟล์ .EXE)       
               Browse          เป็นการเลือกไฟล์ EXE ที่เราจะนำมาใช้สำหรับปุ่มนั้นๆครับ

ภาพที่ 4.Customize 
              ใช้ Add เสียงประกอบ เช่นเสียงตอนกดปุ่ม และยังมีอีกหลายอย่างที่เป็นลูกเล่นของโปรแกรมครับ

ภาพที่ 5.Export menu
              เป็นการรวมเอาทั้งหมด ที่เราสร้างไว้(ตามข้อ 1-4) มาทำให้เป็นตัวโปรแกรมกรุ๊ปหรือเมนูครับ
              Browse     ใช้เลือกไดเรคทอรี่ ที่เราต้องการหลังจากทำเสร็จ
              Preview     ใช้ทดสอบ ว่าเราทำแล้วใช้ได้หรือไม่ (ถ้าลองพรีวิวแล้วไม่ Error ก็คือใช้ได้ครับ)
              Export       ก็คือขั้นตอนสุดท้ายครับ เอาไว้"สร้าง"ตัว EXE ของกลุ่มโปรแกรม สำหรับนำไปใช้งานครับ             

ภาพที่ 6. คือผลงานที่ได้ออกมาแล้ว จะลากไปวางตำแหน่งไหนก็ได้บนเดสต์ท็อป
                 ถ้าจะปิดก็แค่คลิกขวา และสั่งปิดโปรแกรม

Facebook Comments