ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ปัญหาหูฟังค้าง i200 โดนความชื้น (แชร์ประสบการณ์)  (อ่าน 4822 ครั้ง)

ออฟไลน์ nomo1

• AMT User
  • Jr. Member
  • คะแนนน้ำใจ: 1
รับเครื่องซ่อมมาอาการหูฟังค้าง เครื่องมีคราบความชื้น ลองเอาคีมหนีบขาแบบต่อตรงแทบทุกแบบที่แจกมาแล้วไม่หาย
ผมใช้คอมโพเน้นเทสเตอร์ (ใช้มิเตอร์ธรรมดาหรือดิจิตอลวัดเทียบกราวด์ก็น่าจะได้ครับ) วัดเทียบกะเครื่องดีแล้วพบว่าขาที่ 4 และ 6 มีปัญหา ภาพไม่ได้แบบเครื่องดี
ดูภาพแล้วคล้ายจะช็อตลงกราวด์
ผมใช้แจ๊คหูฟัง (เอาแต่หัวแจ๊คนะครับตัดส่วนที่เป็นไมค์และลำโพงออก เดี๋ยววัดแล้วค่าไม่ตรง) เสียบเข้าไป เพื่อตัดลายขา 4 และ 6 ออกจากกัน
วัดอีกที พบว่า ขา 4 ปกติ ส่วนขา 6 ยังมีปัญหาอยู่  ผมลองวัดจุดที่ 1 และ 2 พบว่าภาพที่ได้เหมือนวัดที่ขาที่ 6 แสดงว่าเป็นลายเดียวกัน
ลองยก อาร์หรือแอล ก็ไม่ทราบใกล้ๆ ขา 6 ออกวัดจุดที่ 1 พบว่าภาพที่ได้ปกติเหมือนเครื่องดี จึงวางคืนตามเดิม
ก็พอจะฟันธงได้ว่ามันช็อตทีขา 6 น่าจะชัวร์  จึงตัดตามลายสีเขียว แล้วลอยขา 6 ออกจากปริ้นท์เอากระดาษกาวสอดไม่ให้ขา 6 และปริ้นท์แตะกัน
ต่อลายจากจุดที่ 2 มาขา 6 โดยตรง ผ่านครับใช้ได้ทุกอย่าง

สรุป ปริ้นท์ที่ขาโดนความชื้นช็อตลงกราวด์
ฝากไว้เป็นอีกทางเลือกละกันนะครับ

*แต่ก่อนอื่นแนะนำให้ยกแจ๊คทำความสะอาดปริ้นต์ก่อนนะครับ จะได้ไม่หลงทาง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2008, 06:30:53 pm โดย nomo1 »

ออฟไลน์ SE

• Administrator
  • Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ: 100
เยี่ยมครับ  :D

ออฟไลน์ ยูงทอง

• AMT User
  • Jr. Member
  • คะแนนน้ำใจ: 0
แล่มเลยลูกพี่

toratora

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณคร้าบ สุดยอดเลย     ขอบคุณมากมายครับ สุดยอด  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2008, 07:35:57 am โดย toratora »

ออฟไลน์ bodang

• Newbie
  • *
เยี่ยมครับ

Banlang

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณคราบบบบบบบบบบบบ

ออฟไลน์ carnon

• AMT User
  • Full Member