ผู้เขียน หัวข้อ: การปลดล็อกแบบ java unlock หรือการใช้ test card  (อ่าน 7905 ครั้ง)

ออฟไลน์ SE

• Administrator
  • Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ: 100
การปลดล็อกแบบ java unlock หรือการใช้ test card
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 02:48:24 pm »
  • Publish
  • Publish
  • การปลดล็อกแบบ java unlock  หรือการใช้ test card
    หลายท่านถามผมว่าไอ้ซิมที่ขาวๆที่ใช้กับกล่อง setool มีใว้ทำอะไร หรือการทำ java unlockทำยังไง วันนี้ผมขออธิบายแบบรวมยอดเลยละกัน

java unlock คือการใช้กล่องแฟลชเช่น setool,universal ส่งโปรแกรม java เข้าไปในเครื่อง จากนั้นจึงเข้าไปรันโปรแกรม java ในตัวเครื่องเพื่อปลดล็อกอีกครั้งนึง
    แต่การจะเข้าเมนูได้จะต้องใช้ซิมของระบบที่เครื่องตัวนั้นๆรองรับเท่านั้น(สมมุติ t-mobile)เพราะเครื่องยังไม่ได้ปลดล็อก แต่ในกรณีที่ลูกค้าเอามาแต่เครื่องไม่ได้เอาซิมมาด้วยทีนี้แหละเราถึงได้ใช้ test card

ทีนี้มาดูขั้นตอนปลดล็อกเครื่องนอกแบบ java unlock โดยใช้กล่อง setool กัน

ก่อนอื่นต้องดูก่อนนะครับว่าเครื่องที่จะปลดล็อกอยู่ในกลุ่มที่รองรับหรือเปล่า ซึ่งกลุ่มที่สามารถปลดล็อกด้วยวิธี java unlock มีดังนี้
    db2010 cid50/cid51/52/53,
    db2012 cid50/cid51/52/53,
    db2020 cid49/cid51/cid52/cid53,
    pnx5230 cid49/cid51/cid52/cid53

พร้อมแล้วมาเริ่มกันเลย
    เปิดโปรแกรม แล้วดังค่าตามภาพเลยครับ
    1 เลือกการเชื่อมต่อเป็น USB
    2 กดที่ indentify
    ใส่แบต(ควรเป็นแบตที่ชาร์ตเต็มแล้ว)กดปุ่ม C ค้างใว้ (บางรุ่นต้องกด 2 กับ 5 ค้างใว้)แล้วเสียบสาย USB เข้ากับโทรศัพท์
    2A 2B ดูว่าไฟล์ rest กับไฟล์ bypass ที่มีในคอมเราตรงกับเวอชั่นของเครื่องที่ปลดล็อกหรือไม่ ถ้าขึ้นเหมือนตำแหน่ง 2B ตามภาพหมายถึงมีไฟล์ครบ ถ้าไม่มีต้องต้องไปดาวน์โหลดมาลงเพิ่ม

4 คลิกที่ Setings แล้วตั้งค่าตามภาพ

5 จากนั้นคลิกที่แท็ป SonyEricsson แล้วกดปุ่ม Unlock/Repair
    รอสักพักโปรแกรมจะขึ้นข้อความว่า DISCONNECT PHONE NOW INSERT SIM CARD, FULLY TURN PHONE ON AND ATTACH AGAIN BE SURE THAT YOU SET PHONE IN "PHONE MODE"

ถึงตรงนี้ให้เราถอดสายออกจากเครื่อง แล้วใ่ส่ซิมหรือ test card แล้วเปิดเครื่องเพื่อเข้าโหมดปกติ แล้วเข้าไปที่เมนูของโทรศัพท์ตามนี้ File Manager>Games> แล้วรัน EXECUTOR แล้วเครื่องจะดับไปแต่ไม่ต้องตกใจครับทำตามขั้นตอนต่อไปเลย

กลับมาที่โปรแกรม
    คลิกปุ่ม Stop แล้วคลิกที่แท็ป Setings และติ๊กที่ USE PRELOADER SECURITY BYPASS ตามภาพ

จากนั้นคลิกที่แท็ป SonyEricsson แล้วกดปุ่ม Unlock/Repair แล้วรอโปรแกรมทำงาน เป็นอันเสร็จขั้นตอน จากนั้นก็ใส่ซิมระบบอื่นลองเครื่องได้เลย

thank to own picture

*** การปลดล็อกด้วยวิธีนี้หากมีการแฟลชใหม่เครื่องจะกลับมาล็อกเหมือนเดิม ***
    *** หลังจากที่ปลดล็อกเรียบร้อยแล้วควรลบไฟล์ EXECUTOR ออกจากเครื่องด้วย เพราะหากลูกค้าไปเปิดเล่นจะทำให้เครื่องดับ (อันนี้แล้วแต่วิจารณญาณของแต่ละท่าน) ***
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2009, 06:21:42 pm โดย SE »

accord

• บุคคลทั่วไป
    Re: การปลดล็อกแบบ java unlock หรือการใช้ test card
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 09:08:31 pm »
  • Publish
  • Publish
  • ขอบคุณครับท่านอาจารย์ SE  :D :D

ออฟไลน์ santajunior

• Full Member
    • คะแนนน้ำใจ: 0
    Re: การปลดล็อกแบบ java unlock หรือการใช้ test card
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 11:46:28 pm »
  • Publish
  • Publish
  • ขอบคุณครับ

talokong

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 08:10:38 am »
  • Publish
  • Publish
  • แจ่มแจ้งแดงแจ๋ ก้ากๆ ก้ากๆ

osv_com

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 11:34:18 am »
  • Publish
  • Publish
  •  :-) :D 8) ลองแล้วครับ ดับเลย  (แต่ก็ติดคืนมาแล้วครับหลังจากที่อ่านบรรทัดสุดท้าย) ขอบคุณครับ

vat9

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 02:16:30 pm »
  • Publish
  • Publish
  • *** การปลดล็อกด้วยวิธีนี้หากมีการแฟลชใหม่เครื่องจะกลับมาล็อกเหมือนเดิม ***
    *** หลังจากที่ปลดล็อกเรียบร้อยแล้วควรลบไฟล์ EXECUTOR ออกจากเครื่องด้วย เพราะหากลูกค้าไปเปิดเล่นจะทำให้เครื่องดับ (อันนี้แล้วแต่วิจารณญาณของแต่ละท่าน) ***
    z 310 ที่น้าเสทำให้มันดับแล้วครับน้า  ลูกค้าบอกว่ากดเล่นแล้วดับไปเลยครับ  ขอวิธีแก้ด้วยครับน้า

ออฟไลน์ SE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 03:35:52 pm »
  • Publish
  • Publish
  • *** การปลดล็อกด้วยวิธีนี้หากมีการแฟลชใหม่เครื่องจะกลับมาล็อกเหมือนเดิม ***
    z 310 ที่น้าเสทำให้มันดับแล้วครับน้า  ลูกค้าบอกว่ากดเล่นแล้วดับไปเลยครับ  ขอวิธีแก้ด้วยครับน้า
    แก้ตามขั้นตอนสุดท้ายครับ

vat9

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 11:50:23 am »
  • Publish
  • Publish
  • น้าเสครับขอวิธีลบไฟล์ EXECUTOR ออกจากเครื่องด้วย ครับผมเข้าไปในเมนูแล้วมันดับนะครับ

ออฟไลน์ SE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 11:56:58 am »
  • Publish
  • Publish
  • น้าเสครับขอวิธีลบไฟล์ EXECUTOR ออกจากเครื่องด้วย ครับผมเข้าไปในเมนูแล้วมันดับนะครับ
    เลื่อนมาที่ EXECUTOR แล้วกดปุม C ครับ จากนั้นมันจะให้ยืนยันการลบเราก็กด yes รับ

vat9

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 12:10:34 pm »
  • Publish
  • Publish
  • ขอบคณุมากครับน้า 8) 8)
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2009, 06:57:41 pm โดย mobilephone12 »

woobsee

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 04:59:16 pm »
  • Publish
  • Publish
  • ความรู้มากมายเลยคับ ขอบคุณมากคับ สุขภาพแข็งแรงคับ

golf

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 06:22:46 pm »
  • Publish
  • Publish
  • ผมลองหลายรอบแล้วครับ อ.เส ยังไม่ได้เลยครับ จะปลดล็อค k800i cid53 มันขึ้นก็ยังขึ้น insert  correct sim card  ตลอดเลยครับจะใส่ซิมแล้วเข้าไปเมนูตามที่อ.เสบอกแต่มันไม่ได้เลยครับเพราะมันฟ้อง  insert ตลอดเลยครับช่วยหน่อยครับ อ.เส

ออฟไลน์ SE

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 07:18:00 pm »
  • Publish
  • Publish
  • ผมลองหลายรอบแล้วครับ อ.เส ยังไม่ได้เลยครับ จะปลดล็อค k800i cid53 มันขึ้นก็ยังขึ้น insert  correct sim card  ตลอดเลยครับจะใส่ซิมแล้วเข้าไปเมนูตามที่อ.เสบอกแต่มันไม่ได้เลยครับเพราะมันฟ้อง  insert ตลอดเลยครับช่วยหน่อยครับ อ.เส
    สงสัยต้องส่งมาให้ผมทำซะแล้ว
    ล้อเล่นครับ ใว้มีเวลาจะทีมวิวเวอร์ไปดูให้นะครับ แต่ช่วงนี้ยุ่งมากๆเลยครับ

golf

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 02:32:25 pm »
  • Publish
  • Publish
  • ขอบคุณครับแล้วจะรอการช่วยเหลือนะครับ

ออฟไลน์ ฤทธิ์

• Global Moderator
    • คะแนนน้ำใจ: 2
    • อ.ภูเขียว
    « ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 01:19:47 pm »
  • Publish
  • Publish
  • ขอบคุณครับ
    รีแพร์บู๊ท รีแพร์imei ปลดล็อค อัพไทย แฟลชโปรแกรม
    ฤทธิ์เทเลโฟน ต.ผักปัง อ.ภูเขียว จ.ชัยภูมิ

Facebook Comments