ผู้เขียน หัวข้อ: คำเตือนจาก Dev team ถึง Jailbreaker คิดให้ดีก่อนที่จะอัปเดต iOS 6  (อ่าน 1288 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rich

• Global Moderator
  • Full Member
  • คะแนนน้ำใจ: 14

บทความนี้ขอมุ่งตรงไปยังอยู่ที่กังวลเรื่องการเจลเบรคโดยเฉพาะ หากใครที่ไม่ได้สนใจเรื่องนี้ก็ไม่ต้องลงรายละเอียดมากก็ได้ครับ อ่านเอาไว้เป็นความรู้ครับ สงสัยก็ถามได้

หากพูดถึงการเจลเบรก iOS6 ตอนนี้ก็ทำได้แล้วนะครับ แต่ยังคงเป็น Tethered พอลองเล่นดู มันก็ยังขัดๆ เหมือนขาดอะไรไป หลายๆ ท่านอาจจะยังต้องการเจลเบรกมากกว่า ดังนั้นก็อาจจะต้องการที่จะกลับไป iOS5 เพื่อเจลเบรก แต่ก็ต้องระวังเอาไว้นะครับ เพราะอุปกรณ์ของคุณอาจจะกลับ iOS5 แล้วไม่ได้ก็ได้
วันนี้ หลังจากที่ iOS6 ถูกเปิดให้ดาวโหลด ทาง dev-team ก็ได้ออกมาแจ้งถึง สิ่งที่ควรทำสำหรับผู้ที่ชื่นชอบเจลเบรกคือ การอัพเดทเฟิร์มแวร์ และการย้อนกลับมาใน iOS5 ซึ่ง แต่ละเครื่องนั้น มีวิธีการที่แตกต่างกันออกไป ดังนี้ครับ

อุปกรณ์ที่ใช้ชิป A4 ได้แก่ iPhone 3Gs iPhone 4 และ iPod Touch 4 ยังไงก็ขึ้น iOS6 และลงกลับมา iOS5 ได้เสมอ หากมีการเก็บ shsh ไว้ แต่สำหรับ iPhone 3Gs old iBoot สามารถอัพเดท iOS6 และเจลแบบ Untethered ได้เลย แม้อุปกรณ์อื่นจะเป็น tethered (เมื่อไหร่ที่ cydia ตัวสมบูรณ์ออกมาจาก Sarurik)
สำหรับ iPad2 หากคุณมี shsh iOS5 หรือ iOS4 คุณก็สามารถดาวเกรดลงมาได้ตลอด แต่ปัญหานั้นอยู่ที่เครื่อง 3G เพราะจะชนปัญหากับ Baseband เพราะ เวลาดาวเกรดจะโดน error ที่เกี่ยวกับ baseband ซึ่งไม่สามารถแก้ไขได้ เพราะยังไม่พบช่องทาง exploit อย่าง Limera1n
iPhone 4S/New iPad สำหรับ 2 ตัวนี้ เงื่อนไขที่สำคัญคือ ต้องอยู่ใน iOS 5.1.1 เท่านั้น จะสามารถทำ re-restore ได้ ถ้าหากคุณขึ้น iOS6 เมื่อไหร่ ก็ รอยาวเลยครับ รออุปกรณ์เจลเบรกสำหรับ iOS6 ได้เลย
และอีกไม่นาน ทาง Dev-Team จะปล่อยอัพเดท redsn0w ตัวใหม่เพื่อให้รองรับการทำ re-restore สำหรับ iPhone 4S และ New iPad สำหรับใครที่ต้องการเจลเบรก ก็อย่าเพิ่งอัพนะครับ 

ขอบคุณ Dev-Team

Facebook Comments