ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม i.518 ครับ  (อ่าน 2929 ครั้ง)

kapom

• บุคคลทั่วไป
สอบถาม i.518 ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 05:33:14 am »
  • Publish
  • Publish
  • ผมมีบอร์ด 518 เวอร์ชั่น โลโก้ล่าง  1 ตัว ครับ แต่จอแตก  และ มีอีก 1 เครื่อง 518 โลโก้ บนแต่เครื่องโดนหมากัด โดน CPU เป็นรอย บุบ แต่จอไม่เป็นอะไร ใช้ได้ครับ  เลยเอา 2 เครื่องมาประกอบเป็น 1 เครื่องครับ คือ เอาบอร์ด โลโก้ล่าง มา ใส่จอของบอร์ด โลโก้บน แล้วก็เปิดติดครับ ภาพมามีคลื่นโทรได้ แต่ใช้ได้สักหน่อยดับครับ พอมาเปิดอีกครั้ง จะติดนับ 10 9 8 7 6 5 4 3 2 1 ขึ้นโลโก้แล้วก็ดับครับ แฟลส หลายๆเวอร์ชั่นแล้วก็ไม่ได้ ทั้ง โลโก้บน  โลโก้ล่าง ทั้ง Ver.NEW ทั้ง Ver.OLD  แล้วก็ยังเป็นเหมือนเก่าครับ แก้ไขยังไงดีครับ หรือ ว่าต้องซื้อจอ โลโก้ ล่าง มาใช้อย่างเดียวครับ ขอบคุณมากๆครับ (เห็น บอกว่าโลโก้ บนเป็นจอ LTPBS  อะไรสักอย่างนี้ล่ะครับ ส่วน จอโลโก้ล่างเป็น TFT  อาจจะใช้ด้วยกันไม่ได้ แต่อยากได้ผู้รู้ช่วยเเนะนำทีครับ ไม่ใช่อะไรหรอกครับสั่งจอมาแล้วมันแพงมากๆครับ ตั้ง 1200 บาท ถ้าสั่งมาแล้วใช้ไม่ได้ คืนเขามันจะยากครับ เลยอยากได้ข้อมูลสักนิด เผื่อมีบางท่านมีประสบการณ์เคยทำมาแล้ว อาจจะใช้ได้เลยสอบถามมาครับ )  :(

ออฟไลน์ SE

• Administrator
    • Hero Member
    • คะแนนน้ำใจ: 100
    Re: สอบถาม i.518 ครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 09:44:33 am »
  • Publish
  • Publish
  • จากที่เล่ามามีความเป็นไปได้สูงที่ขาแรมจะแครกครับ ลองย้ำดูถ้าเครื่องไม่ดับค่อยแฟลชเวอชั่นที่ถูกต้องเข้าไปครับ
    รุ่นนี้ใช้ leadfree นะครับ ดังนั้นต้องใช้ความร้อนสูงและระวังเรื่องอุกรณ์ต่างๆเสียหายด้วย

kapom

• บุคคลทั่วไป
    Re: สอบถาม i.518 ครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 04:15:06 pm »
  • Publish
  • Publish
  • ตกลงจอนี้ไม่เกี่ยวใช่ไหมครับอาจารย์ ใช้จอไหนก็น่าจะใช้ได้ แต่สำคัญคือมันอาจจะแครกอยู่ใช่ไหมครับ คำว่า แรม  กับ เม็ดแฟลส นี้ มันแตกต่างกันยังไงครับ ได้ยินช่างบางคนเรียกไปต่างๆนานา ก็เลยงง ครับ ว่ามันอันเดียวกันรึเปล่า และ อีพร้อม นี้ มันคือส่วนประกอบของอะไรครับ ผมรู้ก็ เพาเวอรืไอซี ซีพียู คอบบร้า พีเอ  26 เมก วีซีโอ 32 Khz   แอทเทนน่า ยังงี้ครับ เรื่องเกี่ยวกับ ซอฟแวร์นี้ มนไปเกี่ยวกับตัวไหนมั้งครับ จะได้ คลำๆทางไปถูกกับเขามั้ง  ตอนนี้ยังงงๆๆอยู่เลยยยยยยยยยยยย  :o :o   ขอบพระคุณอาจารย์มากๆครับ (สายอีสานต้องยกให้คนนี้เลย อาจารย์ SE  แห่งลำน้ำชี ใช่อ่ะเป่าหว่า อิอิอิอิ)
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2008, 08:55:04 pm โดย kapom »

Facebook Comments