Service Tools > VE,VE-King,QT-Pro

เวอชั่น เรื่องสำคัญสำหรับเครื่องจีน และตระกูล MTK

(1/2) > >>

SE:
หลายท่านคงเคยเจอปัญหาที่แฟลชเครื่องไปแล้วเปิดไม่ติด จอขาว ทัชสกรีนไม่ตรง และอีกหลายปัญหา ทั้งที่ไฟล์ที่แฟลชเข้าไปนั้นเป็นเครื่องรุ่นเดียวกัน
สาเหตุที่เป็นเช่นนั้นเพราะเวอชั่นของตัวเครื่องและไฟล์ที่เราแฟลชเข้าไปไม่ตรงกัน 

ทีนี้เราจะมาดูเวอชั่นของตัวเครื่องกันก่อน
ในกรณีเครื่องเปิดติดเราสามารถดูได้โดยกดปุ่มซึ่งแต่ละรุ่นอาจจะมีวิธีกดที่ต่างกันดังนี้
*#66*#
*#06*#
*#878#
*#3646633#
*# ขณะที่เครื่องกำลังเปิด และต้องมีซิมในเครื่องด้วย
เมื่อกดเข้าไปแล้วก็ดูที่เมนูเวอชั่นซึ่งส่วนใหญ่จะบอกค่อนข้างละเอียดเช่น เบอร์ซีพียู เวอชั่น เป็นต้น

ทีนี้เรามาดูเวอชั่นในส่วนของไฟล์กันบ้าง
เราจะรู้ได้ยังไงว่าไฟล์ที่เราจะแฟลชเข้าไปมันเวอชั่นอะไรก็ดูตามภาพได้เลย

จากภาพจะเห็นว่าไฟล์ที่เราเลือกคือเวอชั่น BR26_05C_PCB01_GPRS_MT6226_S01.BR26_22_13.BIN ถ้าเครื่องที่เราต้องการจะแฟลชหรือทำภาษาเวอชั่นตรงกันหรือใกล้เคียงก็สามารถแฟลชได้เลย

ในกรณีเครื่องดับ เราสามารถอ่านไฟล์(Read Flash)แล้วใช้ซอฟท์แวร์ตัวนี้ดูเวอชั่นไฟลในตัวเครื่อง์ได้เช่นกัน แต่เพื่อความรวดเร็วเราอาจดูดไฟล์ประมาณ 5% แล้วกดหยุดก็ได้เพาระเราต้องการรู้แค่เวอชั่นของตัวเครื่องเท่านั้น แต่อย่าลืมนะครับว่าเครื่องมันจะเก็บเวอชั่นล่าสุดที่ถูกแฟลชเข้าไป ถ้าเครื่องถูกแฟลชมาผิดเวอชั่นแต่แรกเราก็สุ่มแฟลชไฟล์ที่เป็นรุ่นเดียวกันเข้าไป ถ้าโชคดีเราอาจเจอเวอชั่นตรงกัน  ;D

หมายเหตุ ไฟล์แฟลชที่อยู่ในแผ่นและที่มีให้โหลดผมได้บอกเวอชั่นใว้ทุกไฟล์แล้วโดยอยู่หลังเครื่องหมาย =(เท่ากับ) เช่น N96i 1sim bt touch=BR26_05C_PCB01_GPRS_MT6226_S01.BR26_22_13.BIN 

peamobile:
ขอบคุณมากครับ

LP-SEVICE NARATHIWAT:
เยี่ยมเลยครับ ขอบคุณครับ

leo-_-99:
ขอบคุณครับ ได้ความรู้อีกแย้ว.... :D

messi:
ขอบ คุณมากๆๆ ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version