Erectronics,Modify อีเล็กโทรนิกส์และการดัดแปลงเครื่องมือ > มือใหม่หัดซ่อม

การบอลขา ic สำหรับมือใหม่

(1/3) > >>

SE:
หลังจากยกไอซีออกจากบอร์ดแล้วขาไอซีอาจะไม่เสมอกัน ดังนั้นจึงต้องทำขาไอซีใหม่ก่อนที่จะเอาไปวางที่บอร์ด

ไอซีที่ยังไม่ได้ทำขา

ใช้หัวแร้งปาดตะกั่วออกให้เรียบ

วางแผ่นเพลทวางให้ตรงตำแหน่งขาไอซี

จับให้แน่นแล้วเอาตะกั่วเหลวลงแล้วปาดให้เรียบ

ใช้ใขควงกดให้แน่น ถ้าเป็นไอซีตัวใหญ่ต้องใช้แหนบกด

เริ่มใช้ฮ็อตแอร์เป่าวนให้ตะกั่วละลาย

เมื่อตะกั่วเข้าที่แล้วจะเป็นกลมๆและเรียบเสมอแผ่นเพลทแบบนี้  ถ้าไม่เรียบเสมอแผ่นให้ใช้คัดเตอร์คมๆค่อยๆปาดตะกั่วที่เกินมาแล้วใช้ฮ็อตแอร์เป่าอีกให้เรียบ

ถ้าตะกั่วเรียบเสมอแผ่นก็ใช้แหนบแกะออกมาได้เลย ถ้าตะกั่วไม่เรีบอย่าแกะออกเด็ดขาด เพราะจะทำให้ขาไอซีขาดได้

danai8029:
ขอบคุณมากๆ ครับ

wrangler:
แหล่มเลย ขอบคุณครับ

ampmobile:
เพิ่มเติมครับสำหรับท่านมือใหม่หรือมือเก่าๆ วิธีที่ง่ายในการยึดไอซีกับแผ่นเพลท ท่านอาจใช้เทปใสติดตัวไอซีกับแผ่ยเพลท แน่นอนไม่ขยับแน่นอน  หรือจะใช้เทปติดสังกะสีแบบตะกั่วระบายความร้อนได้ดีให้ตัวไอซีด้วยแจ่มไหลแลื่นบอลได้สวยอย่างมืออาชีพ นี่เป็นทริปเล็กๆน้อยๆ ที่ไม่สงวลลิขสิทธิ์  หรือจะจดดีกำลังฮิตเลย อิๆ

แก้ว:
 ;)ขอบคุณค่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version