Mobile Phone > China Phone & House Brand(Hardware)

หลักการหาขา USB ของเครื่องจีน

(1/7) > >>

SE:
หลักการหาขา USB ของเครื่องจีน วันนี้เอาคร่าวๆก่อนนะครับ แบบละเอียดเดี๋ยวจะทยอยเพิ่มให้ครับ

ก่อนอื่นก็หาขา VCC RX TX GND ถ้าได้ขาหูฟังกับขาไมค์ด้วยจะดีมากครับ  เพราะเราจะเหลือขาที่ต้องหาน้อยลง แต่ถ้าไม่ได้จริงๆอย่างน้อยก็หาขาชาร์จให้ได้ก่อน

หลักการ
สมมุติเครื่องที่เราต้องการหาขาใช้แจ็คแบบ 12 พิน ผมสมุติให้ขาต่างเป็นตามนี้
1= VCC (ไฟจากแบต)
2=RX
3=TX
4=SPL (หูฟังซ้าย)
5=SPR (หูฟังขวา)
6=Mic  
12=GND  
ก็เหลือขาที่ต้องหาแค่ 5ขา พอนึกออกรึยังครับ  :D

ทีนี้เราจะมาต่อกันที่ 5 ขาที่เหลือกัน

เริ่มด้วยการใส่แบต เปิดเครื่อง
ต่อ ไฟลบ จากเพาเวอร์ซัพพลายเข้าทีขา GND
จ่าย ไฟบวก 5vจากเพาเวอร์ซัพพลายเข้าไปทีละขา (ขา7-ขา11)รอประมาณ 5วินาที จนหน้าจอขึ้น "ที่ชาร์จเชื่อมต่อ" หรืออะไรทำนองนี้ ดังนั้นขาที่เราต่อไฟ +5v เข้าไปก็เป็นขาชาร์จ ผมสมุุมติว่าเป็นขา7นะครับเพื่อความเข้าใจง่าย ทีนี้ก็ต่อสายสีแดงจากสาย USB ที่เราเตรียมจะทำให้ลูกค้าเข้าขา 7 สายสีดำต่อเข้าที่ขา12 ทิ้งใว้เลย

ทีนี้ก็เหลือแค่ 4ขา ซึ่งขาต่อไปที่ต้องหาก็คือขา D-
ในการหาขา D- ก็ต่อสายสีขาวเข้าขาทีเหลือทีละขาแล้วเสียบหัว USB เข้ากับคอม ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดที่โทรศัพท์จะขึ้น " USB เชื่อมต่อ" (สมมุติเป็นขา8) ถ้าไม่ขึ้นก็ย้ายไปขาอื่นแล้วเสียบใหม่

จากนั้นก็มาหาขา D+
ในการหาขา D+ ก็ต่อสายสีเขียวเข้าขาทีเหลือทีละขา(สมมุติเป็นขา9)แล้วเสียบหัว USB เข้ากับคอม แล้วเลือกโหมดที่โทรศัพท์(webcam,modem,USB storage) ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดที่คอมพิวเตอร์จะขึ้น " Found New Hardware " ก็เป็นอันว่าถูกต้อง ถ้าขึ้น usb device not recognized ก็ย้ายไปขาอื่นแล้วเสียบใหม่

แค่นี้ก็จบขึ้นตอนครับ ประกอบสายแล้วรับตังได้เลย  เงิ๊น  

ถ้าอธิบายไม่ละเอียดก็ต้องขออภัย ไม่เข้าใจตรงใหนก็ถามมาได้นะครับ  :P

ภาพด้านล่่างนี้เป็นขาและสีมารถฐานของ USB แบบต่างๆนะครับ

SE:
ภาคต่อไปจะเป็นการหาขาแบบใช้กล่องแฟลช และตามด้วยกล่องหาขาชาร์จเทพแบบต่างๆครับ

ฮัลโหล โมบาย Addy:
 ขอบคุณคร้าบ ขอบคุณคร้าบ ขอบคุณคร้าบ 8)

pom_twz^:
ขอบคุณครับ

danai8029:
ขอบคุณมากๆ ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version