ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบ Windows 7  (อ่าน 6257 ครั้ง)

ออฟไลน์ SE

• Administrator
  • Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ: 100
ทดสอบ Windows 7
« เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 02:04:28 am »
  • Publish
  • Publish
  • หลังจากทดสอบทั้ง ReacOS และ Linux มาพอสมควรแล้วได้ข้อสรุปว่ามันไม่เหมาะกับงานด้านมือถือ วันนี้เลยถือโอกาศลอง_ Windows7 ดูบ้าง
    สาเหตุที่ลองwindows7เพราะเราสามารถ Actived เป็นตัวที่ถูกต้องตามกฏหมายได้นั่นเอง (ท่านใดมีรายละเอียดตรงนี้รบกวนเพิ่มเติมด้วยนะครับ)

ในช่วงนี้ขอทำการทดสอบก่อนนะครับ ได้ผลประการใดจะแจ้งให้ทราบอีกครัง   ;)

ท่านใดที่ทำการทดสอบอยู่ได้ผลยังไงเล่าสูกันฟังด้วยนะครับ
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2009, 04:18:13 am โดย CLINIC MOBILE »

tonmobile

• บุคคลทั่วไป
    Re: ทดสอบ Windows 7
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 08:18:41 am »
  • Publish
  • Publish
  • ผมเคยลองตอนมันออกมาใหม่ๆแล้วล่ะ รู้สึกว่าด้าน Network ไม่ค่อยถูกใจซักเท่าไหร่นะ
    แต่ถ้าเป็น Build ใหม่ๆไม่รู้เขาแก้ไขมาหรือยัง
    ส่วนการทำงานกับมือถือ โดยรวมแล้วถือว่าใช้ได้เหมือนกันครับ

ถ้าให้เลือกใช้งานจริงๆ 1 OS ผมเลือก Windows Server 2008 ตัวนี้สุดยอด..ขอบอก
    แต่ "ยังไม่มีของฟรี" นั่นล่ะคือปัญหา ต้องอดใจรอไปก่อนครับ

ออฟไลน์ SE

• Administrator
    • Hero Member
    • คะแนนน้ำใจ: 100
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 12:11:28 pm »
  • Publish
  • Publish
  • ด้านเน็ตเวิร์คมีปัญหาจริงๆครับ ตนนี้ผมยังไม่เจอเครื่องอื่นๆในวงแลนเลย  มึน.

tonmobile

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 08:50:18 pm »
  • Publish
  • Publish
  •  bravo! ประกาศ...

ในที่สุด...ก็....สำมะเร็จ เสดดดดด โจร ฮิ้วๆๆๆๆๆๆ อิอิ

Windows Server 2008 >>> Activated

ออฟไลน์ foytong

• Global Moderator
    • Full Member
    • คะแนนน้ำใจ: 3
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 09:42:20 pm »
  • Publish
  • Publish
  • ตอนนี้ลอง วินโดว 7  v7022

เดี๋ยวรอคุณต้นลองser 2008 ให้เนียลก่อนเดี๋ยวจะตามไปลองด้วยก๊าบ

tonmobile

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 10:18:27 am »
  • Publish
  • Publish
  • ความจริงผมลองใช้มาตั้งกะมันออกมาใหม่ๆแล้วล่ะครับ
    ใช้งานดีทีเดียว แต่มีปัญหากะ JAF มันไม่รู้จัก Driver Box
    รอบนี้เอามาลงใหม่ หาวิธี Activate แล้วก็ทำได้แล้วนี่ไง
    ตอนนี้กำลังหาทางให้มันใช้ JAF ให้ได้เต็มรูปแบบอยู่อ่ะครับ

tonmobile

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 04:12:00 pm »
  • Publish
  • Publish
  • อิอิ ตอนนี้ Server 2008 ของผมสามารถใช้งานได้ทุก Box แล้ว (ที่มีใช้อยู่)
    ก็เลยเซฟไดร์เวอร์ออกมาซะเลย ใครชอบลองของใหม่ ก็โหลดไปเก็บไว้ครับ

--------------------
    Drivers for New OS
    ผมสั่งให้แตกไฟล์ไปที่ไดรฟ์ของ Windows ถ้าจะเปลี่ยนก็เลือกเอาเองนะครับ
    ดาวน์โหลด:
    http://www.4shared.com/file/88423686/67233ab0/Drivers_for_New_OS.html

*ทำมาเผื่อ K.foytong โดยเฉพาะ เอาไปลองดูนะ

Backup มาจากไดร์เวอร์ที่ติดตั้งและทดลองใช้งานผ่านแล้ว
    เป็นไดร์เวอร์ที่ใช้ได้กับ OS ใหม่ๆเช่น Vista +
    เวลาใช้งานก็แค่เสียบ Box หรือ Smartcard JAF เข้าไป
    แล้วชี้ไปที่โฟลเดอร์ของไฟล์ที่โหลดไปนี้

JAF FLASHER INTERFACE
    JAF Port
    Prolific USB-to-Serial Comm Port
    USB Serial Converter
    USB Serial Port
    USB Token Device
    USB Token Holder
    Virtual Serial Bus Enumerator

ตามที่เห็นข้างบน บางตัวติดตั้งเองก็ได้ แต่เวลาเลือกแล้วใช้ไม่ได้ก็มีนะ
    ส่วนของ Tornado สามารถติดตั้งได้จากตัว Suite อยู่แล้ว

ampmobile

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 06:16:14 pm »
  • Publish
  • Publish
  •  8)ดูคนเก่งๆคุยกันเล่นเอาเรางงแต่ก็ได้ความรู้อีกแบบ ขอบคุณคร้าบ

ออฟไลน์ foytong

• Global Moderator
    • Full Member
    • คะแนนน้ำใจ: 3
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 10:30:24 pm »
  • Publish
  • Publish
  • อิอิ ตอนนี้ Server 2008 ของผมสามารถใช้งานได้ทุก Box แล้ว (ที่มีใช้อยู่)
    ก็เลยเซฟไดร์เวอร์ออกมาซะเลย ใครชอบลองของใหม่ ก็โหลดไปเก็บไว้ครับ

Drivers for New OS
    ผมสั่งให้แตกไฟล์ไปที่ไดรฟ์ของ Windows ถ้าจะเปลี่ยนก็เลือกเอาเองนะครับ
    ดาวน์โหลด:
    http://www.4shared.com/file/88423686/67233ab0/Drivers_for_New_OS.html

*ทำมาเผื่อ K.foytong โดยเฉพาะ เอาไปลองดูนะ

Backup มาจากไดร์เวอร์ที่ติดตั้งและทดลองใช้งานผ่านแล้ว
    เป็นไดร์เวอร์ที่ใช้ได้กับ OS ใหม่ๆเช่น Vista +
    เวลาใช้งานก็แค่เสียบ Box หรือ Smartcard JAF เข้าไป
    แล้วชี้ไปที่โฟลเดอร์ของไฟล์ที่โหลดไปนี้

JAF FLASHER INTERFACE
    JAF Port
    Prolific USB-to-Serial Comm Port
    USB Serial Converter
    USB Serial Port
    Virtual Serial Bus Enumerator

ตามที่เห็นข้างบน บางตัวติดตั้งเองก็ได้ แต่เวลาเลือกแล้วใช้ไม่ได้ก็มีนะ
    ส่วนของ Tornado สามารถติดตั้งได้จากตัว Suite อยู่แล้ว

ล้ำเลิศมากครับ

จะได้กลับไปใช้ 7 ต่อ

ตอนแรกมีปัญหา หาไม่เจอ

ใจก็อยากลอง2008นะครับ

แต่ติดใจ 7ครับ

ขอบคุณมากครับ

tonmobile

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 12:04:19 pm »
  • Publish
  • Publish
  • 8)ดูคนเก่งๆคุยกันเล่นเอาเรางงแต่ก็ได้ความรู้อีกแบบ ขอบคุณคร้าบ

User อย่างเราๆ อย่าบอกว่า "เก่ง" เลยครับ ไม่เชื่อว่าจะมีด้วยนะ ที่บอกว่า"เทพ"อ่ะ
    วินโดวส์ หรือ OS ต่างๆ เป็นอะไรที่กว้างใหญ่ไพศาล ศึกษาไป..มันก็วิ่งหนีไปอีก
    ทุกวันนี้ ในฐานะผู้ใช้งาน เน้นแค่การ "เอาตัวรอด" ให้ได้เมื่อเกิดปัญหา ก็พอแล้วครับ
    ตัวผมแค่"ชอบเล่น"กับของใหม่ๆ อยากลอง-อยากรู้ ว่างั้น อิอิ.

ว่าแล้ว วันนี้ก็ฟาดซะอีก 1 ยก อัพเป็น SP2 ตัวล่าซะเลย 555+

tonmobile

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 05:36:30 pm »
  • Publish
  • Publish
  • เอามาฝาก เผื่อใครอยากลอง

[ISO] Windows 7 Build 7022 32bit

http://www.bakadetsu.net/torrents-details.php?id=62

ปล่อยด้วย โคโลฯนะ เจ้าของว่ามาแบบนี้
    "ลิ้งค์เป็น Torrent ที่เว็บผมเองครับ เอา Colo Seed เร็วแน่นอน ไม่ต้องเป็นสมาชิกก็โหลดได้นะครับ"

Thanks...Bongbank

-----------------------------
    Free Activate Windows 7 Beta

ตอนนี้ Microsoft เปิดให้ Activate ตัวนี้กันแบบฟรีๆ ไปดูวิธีกันเลย

การ Activate ผ่านทางโทรศัพท์

1. ใส่ Key ที่ได้รับจาก Microsoft 25 หลัก เพื่อ Activate กด next
    2. เลือกการ Activate ที่ไม่ใช่แบบ Activate Online
    3. เลือกประเทศไทย
    4. โทรไปที่เบอร์ 00180024681668 (อันนี้เบอร์ของไมโครซอฟประเทศไทยคับ..โทรฟรีครับ..จากมือถือก็ได้)
    5. ฟังระบบอัติโนมัติ (กด 4)
    6. มีพนักงานรับสาย
    7. แจ้งเลข Activate by Phone ทั้ง 54 ตัว
    8. รอๆๆๆ…แป๊บ…กรอกตัวเลข Activate ที่ได้รับแจ้งจากพนักงาน
    9. เรียบร้อย

Credit คุณ hengworld

การ Activate โดนการขอ Key ผ่านเว็บ

1. เข้าไปที่เว็บนี้นะครับ http://technet.microsoft.com/en-us/default.aspx
    2. ทำการ Login โดยกดที่ Sign in มุมขวาบนครับ
    3. กรอกเมล์ พาสเวิด เพื่อล๊อกอินให้เรียบร้อย
    4. เลือกคลิกลิ้งค์นี้ตาม Version ที่ต้องการจะขอ Key นะครับ

* Gen Key 32 Bit
    https://www.microsoft.com/betaexperience/scripts/gcs.aspx?Product=tn-win7-32-ww&LCID=1033
    * Gen Key 64 Bit :
    https://www.microsoft.com/betaexperience/scripts/gcs.aspx?Product=tn-win7-64-ww&LCID=1033

Credit : คุณ Shipit

tonmobile

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 11:08:25 am »
  • Publish
  • Publish

• ดูท่าทางจะสวยไม่เบาเหมือนกันนะเนี่ย .. น่าลอง
    เห็นบอกว่าเป็นตัวที่"หลุด"ออกมาโดยไม่ตั้งใจ(หรืออาจจะตั้งใจให้หลุด อิอิ)

ดูเพิ่ม
    http://www.redmondpie.com/changes-in-windows-7-build-7022-with-screenshots/

ออฟไลน์ ยูงทอง

• AMT User
    • Jr. Member
    • คะแนนน้ำใจ: 0
    « ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 06:39:54 am »
  • Publish
  • Publish
  • มาคอยเอาความรู้จากเทพๆๆทั้งหลาย  อิอิอิ

tonmobile

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 09:39:56 am »
  • Publish
  • Publish

• ทดสอบ Windows 7_Build 7022 Lite[RIP] ด้วย VMware Workstation

ตัวนี้ RIP โดยคนไทยเราเองนะครับ เห็นว่ามีขนาดเล็กดี ก็เลยเอามาทดสอบดู
    Windows 7 Build 7022 ที่มีขนาด 2.46 GB จะเหลือเพียง 1.27 GB เท่านั้น
    ใช้พื้นที่ในการติดตั้ง 5.82 GB แต่มีวิธีทำให้มันใช้พื้นที่น้อยกว่านี้ได้อีก
    หลังจากทำแล้ว พบว่า ใช้พื้นที่ไปเพียง 2.92 GB

ส่วนรายละเอียดอื่นๆเช่น เขาตัดอะไรออกไปบ้าง ลองไปดูตรงนี้ครับ
    http://www.trendypda.com/modules/newbb/viewtopic.php?topic_id=13522&viewmode=flat&order=ASC&start=0
    ถ้าอยากจะลองเวอร์ชั่น "ตัวเล็ก" แบบนี้ ก็โหลดตามลิ้งค์ในนั้นได้เลยครับ

แต่ถ้าใครลองแล้วติดใจ จะเอามา Activate ใช้งาน ก็บอกมานะครับ ที่ผมมีเลขวิเศษอยู่ชุดหนึ่ง
    ใส่เลข..แล้วกด Activate ได้เลยไม่ต้องผ่านตัว Patch ด้วยนะ อิอิ.

วันนี้ถ้าผมหายไปจากบอร์ดซัก 1 ชม. ก็คงจะแอบไปลองติดตั้ง "จริงๆ" ล่ะครับ

Facebook Comments