ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ปัญหาใช้ VE กับ NOD32 โดย june_mobile  (อ่าน 6910 ครั้ง)

ออฟไลน์ SE

• Administrator
  • Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ: 100
แก้ปัญหาใช้ VE กับ NOD32 โดย june_mobile
« เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 10:48:21 am »
  • Publish
  • Publish
  • ไม่ทราบว่ามีใครเอามาบอกหรือยัง แต่เมื่อวานคุยกับน้าเสแล้วน้าเสฝากให้หาวิธีลงให้หน่อย เพราะ NOD32 มันจะเห็นไฟล์ Vemtk.Exe เป็นไวรัส และลบทิ้งตั้งแต่ตอนติดตั้ง หรือถ้าเอา NOD32 มาลงหลังติดตั้ง VE เวลาสั่ง Scan Virus มันก็ฟ้องเป็นไวรัสอีกแหละ ทำไง มาดูกัน

เปิด NOD ขึ้มมาก่อนครับ

กดเข้า Setup

กดเลือก Antivirus and antispyware  แล้วไปสั่ง Disable โปรแกรม ตอนนี้โปรแกรม NOD จะหยุดทำงาน

Anti Virus หยุดทำงานแล้ว

ติดตั้ง VE ได้ตามปกติครับ

กลับมาที่ NOD เลือก Edit Exclusions

ต่อไปก็กด ADD

เข้าไปเลือก Directory ที่เราติดตั้ง VE ไว้

คราวนี้ VE ก็จะเข้ามาอยู่ในรายชื่อที่ NOD  แล้ว

แล้วเราก็สั่งให้ NOD ทำงานตามปกติ

หลังจากนี้พอเราสั่ง Scan Virus โปรแกรมจะไม่สแกนห้องที่เรา add path ไว้นะครับ ซึ่งเราสามารถแอ็ดห้องอื่น ๆ ที่ไม่ต้องการให้ NOD สแกนไว้ในห้องนี้ได้เลยครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัยนะครับ ส่วนท่านใดที่มีอะไรจะเสริมก็เชิญได้เลยครับ

m3p

• บุคคลทั่วไป
    Re: แก้ปัญหาใช้ VE กับ NOD32 โดย june_mobile
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 01:32:22 pm »
  • Publish
  • Publish
  • จารย์ แล้วมีของ avira มั้ยคับพอดีผมใช้ร่มแดงอยู่ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ KuyT

• Jr. Member
    • **
    • คะแนนน้ำใจ: 0
    Re: แก้ปัญหาใช้ VE กับ NOD32 โดย june_mobile
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 02:35:35 pm »
  • Publish
  • Publish
  • ไม่ทราบว่ามีใครเอามาบอกหรือยัง แต่เมื่อวานคุยกับน้าเสแล้วน้าเสฝากให้หาวิธีลงให้หน่อย เพราะ NOD32 มันจะเห็นไฟล์ Vemtk.Exe เป็นไวรัส และลบทิ้งตั้งแต่ตอนติดตั้ง หรือถ้าเอา NOD32 มาลงหลังติดตั้ง VE เวลาสั่ง Scan Virus มันก็ฟ้องเป็นไวรัสอีกแหละ ทำไง มาดูกัน

เปิด NOD ขึ้มมาก่อนครับ

กดเข้า Setup

กดเลือก Antivirus and antispyware  แล้วไปสั่ง Disable โปรแกรม ตอนนี้โปรแกรม NOD จะหยุดทำงาน

Anti Virus หยุดทำงานแล้ว

ติดตั้ง VE ได้ตามปกติครับ

กลับมาที่ NOD เลือก Edit Exclusions

ต่อไปก็กด ADD

เข้าไปเลือก Directory ที่เราติดตั้ง VE ไว้

คราวนี้ VE ก็จะเข้ามาอยู่ในรายชื่อที่ NOD  แล้ว

แล้วเราก็สั่งให้ NOD ทำงานตามปกติ

หลังจากนี้พอเราสั่ง Scan Virus โปรแกรมจะไม่สแกนห้องที่เรา add path ไว้นะครับ ซึ่งเราสามารถแอ็ดห้องอื่น ๆ ที่ไม่ต้องการให้ NOD สแกนไว้ในห้องนี้ได้เลยครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัยนะครับ ส่วนท่านใดที่มีอะไรจะเสริมก็เชิญได้เลยครับ
    ได้แล้วครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SE

• Administrator
    • Hero Member
    • คะแนนน้ำใจ: 100
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 02:48:25 pm »
  • Publish
  • Publish
  • จารย์ แล้วมีของ avira มั้ยคับพอดีผมใช้ร่มแดงอยู่ ขอบคุณครับ
    เดี๋ยวช่วยหาข้อมูลให้ครับ

tory

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 02:53:14 pm »
  • Publish
  • Publish
  • ขออนุญาตเพิ่มเติมครับของผมเป็น VE BOX ครับต้องเพิ่มดังนี้

pittaya

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 02:04:32 pm »
  • Publish
  • Publish
  • คอบคุณครับ bravo! bravo! :D

ออฟไลน์ ป๋อ™

• Jr. Member
    • **
    • คะแนนน้ำใจ: 0
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 09:26:36 pm »
  • Publish
  • Publish
  • ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณครับ  8) 8) 8)

Blessing

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 09:28:10 pm »
  • Publish
  • Publish
  •  ;D

mutiplay

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 11:30:22 am »
  • Publish
  • Publish
  • ขอบคุณครับ

Facebook Comments