ผู้เขียน หัวข้อ: เตือน! S5230G,S5230M และรุ่นใหม่ๆ แฟลชข้ามรุ่นระวังดับสนิท  (อ่าน 1915 ครั้ง)

ออฟไลน์ SE

• Administrator
  • Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ: 100
เตือน! S5230G,S5230M และรุ่นใหม่ๆ แฟลชข้ามรุ่นระวังดับสนิท
สาเหตุที่ดับนั่นก็เพราะมีการแฟลชข้ามแล้วแฟลชไม่จบพอถอดสายถอดแบตออกก็ดับสนิทเลยซึ่งนั่นก็คืออาการบูตเสีย....
อ่านถึงตรงนี้หลายท่านคงหัวเราะก๊าก   ก้ากๆ พร้อมอุทานว่า "บูตเสียก็รีแพร์บูตสิเพ่ กล่องที่แก้ได้มีเยอะแยะ พี่ไปอยู่ใหนมา"  ;D ช้าก่อน...ถ้ามันง่ายขนาดนั้นก็ดีสิ ปัญหาเจอกันก็คือมันรีแพร์ไม่ได้ไม่ว่าจะใช้กล่อง nspro tornado z3x อย่านะคร้าบ

ถ้าใช้กล่องทอนาโดจะขึ้นแบบนี้

Connect Phone to RJ-45 Without Battery !
ExtBL Failed: no BOOT Signal
DeadBL Failed, not Run: 0

อ่ะ งงดิ  ??? มาดูเฉลยละกัน

สาเหตุที่รีแพร์บูตไม่ได้เพราะเครื่องตัวนั้นๆใช้เม็ดแฟลช(หรือ NAND Flash) ที่เป็นยี่ห้อ Micron (เครื่องที่เป็นเม็ดแฟลชยี่ห้อ samsung จะไม่เจออาการนี้) ซึ่งตอนนี้เท่าที่ทราบมีเพียง RIFF box กับ Omnia Repair Tool (ORT) เท่านั้นที่แก้บูตของเม็ดแฟลชยี่ห้อนี้ได้

ดูบอร์ดเทียบกันเลยว่าเม็ดแฟลชของ samsung กับ micron ต่างกันยังไง

ดังนั้นก่อนที่จะทำการแฟลชก็อินโฟดู่อนนะครับ

ผิดพลาดตรงใหนแนะนำด้วยนะครับ

อันนี้เป็นวิธีแก้ใขโดยใช้ RIFF Box  นะครับ

Repair Boot S5230 New Micron flash IC
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2011, 09:47:13 pm โดย SE »

joog2008

• บุคคลทั่วไป
ช้าไปแล้วครับ ท่านผมโดน เต็มๆ คามือเลย อิอิ ขออนุญาตินำกระทู้ที่ผมโพ้ต ไว้มาให้ทุกท่านอ่านน่ะครับ
http://wintesla2003.com/topic/144510
 :'( กำ. :'( แง๊

Facebook Comments