ผู้เขียน หัวข้อ: งานเข้า Gevey SIM ที่ใช้ปลดล็อกไอโฟนโดนบล็อก  (อ่าน 3279 ครั้ง)

ออฟไลน์ SE

• Administrator
  • Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ: 100
เนื่องจากการทำงานของเจ้า Gevey SIM มันจะทำให้ใส่ซิมเครือข่ายอื่นได้โดยที่ไม่ต้องปลดล็อก ตอนนี้เจ้าซิมที่ว่านี้เริ่มมีปัญหาแล้วโดยเครื่องจะโทรฉุกเฉินและสักพักเครื่องจะแฮ็ง เปิดอีกก็เป็นอีก สรุปแล้วก็ใช้งานไม่ได้ แต่ยังไม่มีข้อมูลว่าผู้ใช้ในบ้านเราพบปัญหาดังกล่าวหรือไม่ ดังนั้นใครที่คิดจะซื้อควรตรวจสอบข้อมูลให้แน่ชัดก่อนดีกว่าเพราะเราคามันค่อนข้างแพง เท่าที่ทราบราคาขายในบ้านเราก็ขายกันอยุ่ประมาณ2พันกว่าบาท

ข้อมูลจาก http://www.limera1n.cc/2011/03/gevey-sim-unlock-iphone-4-on-21004.html

ออฟไลน์ Rich

• Global Moderator
  • Full Member
  • คะแนนน้ำใจ: 14
Re: งานเข้า Gevey SIM ที่ใช้ปลดล็อกไอโฟนโดนบล็อก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 03:39:37 pm »
  • Publish
  • Publish
  • เป็นที่ฮือฮากันพักใหญ่สำหรับขาร็อคใน mbk กับ sim unlock ตัวนี้ ถึงเวลาฝันเป็นจริงที่ไม่ต้องรอ software unlock ที่ไม่รู้จะคลอดเมื่อใหร่ทีม crack กำลังระดมกำลังกันอยู่ มีคนทำรีวิวและมีคนทำได้ใช้งานไปบ้างแล้ว..แต่แล้วก็เหมือนฝันกำลังจะสลายกลายเป็นเรื่องล้มเหลวซะแล้ว เพราะกำลังจะโดนบล็อก...

อันนี้แปลจากกระทู้นอกมาอีกทีนะครับ  : 
    เป็นไปได้ไหมว่า Devteam อยากได้เงินเพิ่มเลยไปจ้างให้จีนทำ sim unlock ออกมาขายก่อน ซึ่งโดยหลักนั้น Baseband ของแต่ละเครื่องจะถูกผูกและเข้ารหัสกับเครื่องและเก็บไว้ในseczone ไอเดียของ Dev teamคือจะเข้าไป dump เจ้า seczone เพื่อเอา NORID และ CHIPID ออกมาทำการ crack เพื่อ unlock ต่อไป โดยในตอนนี้ Dev team ทำการdump ได้สำเร็จแล้ว แต่กำลังใช้วิธีถอดรหัส NCK แบบถึกๆอยู่(เหมือนสมัย 2G) ซึ่งอาจใช้เวลานานครับ และไม่สามารถระบุเวลาแล้วเสร็จได้ และถ้า NCK ล้มเหลวอาจจะ unlockไม่ได้หรือใช้เวลาอีกหลายเดือน

อันนี้แปลจากกระทู้นอกมาอีกทีนะครับ  : 
    การใช้ sim unlock นี้มีข้อจำกัดคือ ถ้า Operater จะ block ตัว sim unlock นี้ก็ทำได้ (หมายถึง AIS, DTAC, True สามารถปิดช่องโหว่ของวิธี unlock ด้วย sim ตัวนี้ได้ทันทีจากระบบเครือข่าย ซึ่งขึ้นอยู่กับว่าจะทำหรือไม่ทำ) อีกเรื่องคือถ้าวิธีนี้ผิดกฏหมาย(ในบางประเทศ) จะระบบสามารถค้นหาเครื่องที่มี Unlock SIM ได้จากระบบ log ของเครือข่าย Operater เลย (ง่ายๆคือ ถ้ามันผิดกฏหมายและมีการจับกุม รับประกันว่าโดนจับแน่นอนเพราะสามารถเช็คได้เลยว่าเครื่องไหนใช้ sim unlock นี้อยู่)

เรื่องที่ว่าโทรเบอร์ฉุกเฉินแล้ววางสาย อาจเข้าข่ายผิดกฎหมายในอเมริกาเนี่ย พี่ MuscleNerd แกเคยทวิตเตือนตั้งแต่ออกมาใหม่ๆ แล้วเพราะที่อเมริกาหากแล้วโทรฉุกเฉินแล้ววางหูไปเนี่ย ตำรวจเค้าจะโทรกลับมา เช็คครับ ประมาณว่ามีอะไรเกิดขึ้นกับเราหรือเปล่า...แต่ถ้าเมืองไทยก้อผ่านฉลุยครับ เพราะพี่ท่านคงไม่โทรกลับ

ปล. ท่านที่ใช้แล้วรายงานผลให้ทราบด้วยนะครับ  ผิดถูกขออภัยครับ

ออฟไลน์ SE

• Administrator
    • คะแนนน้ำใจ: 100
    Re: งานเข้า Gevey SIM ที่ใช้ปลดล็อกไอโฟนโดนบล็อก
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 04:04:59 pm »
  • Publish
  • Publish
  •  8)

ออฟไลน์ ฤทธิ์

• คะแนนน้ำใจ: 2
    • อ.ภูเขียว
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 06:02:06 pm »
  • Publish
  • Publish
  •  ขอบคุณคร้าบ ขอบคุณคร้าบ ขอบคุณคร้าบ
    รีแพร์บู๊ท รีแพร์imei ปลดล็อค อัพไทย แฟลชโปรแกรม
    ฤทธิ์เทเลโฟน ต.ผักปัง อ.ภูเขียว จ.ชัยภูมิ

ออฟไลน์ AE_Mobile^

• Sr. Member
    • คะแนนน้ำใจ: 19
    • AE Mobile^
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 07:07:09 pm »
  • Publish
  • Publish

•  bravo!

Facebook Comments