ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการแก้ iPhone 3Gs 4.2.1 ที่ติด DFU หรือ error1015 ละเอียดที่สุดในโลกครับ  (อ่าน 8297 ครั้ง)

ออฟไลน์ jd

• Global Moderator
  • Jr. Member
  • คะแนนน้ำใจ: 16
วิธีการเจลเบรก และปลดล็อค iOS 4.2.1 (กรณีมีปัญหาเครื่องค้างหน้า DFU)

ก่อนอื่นต้องมาทำความเข้าใจกับระบบของเวอร์ชั่นนี้ก่อนนะครับ หากทำความเข้าใจได้ ท่านก็จะสามารถต่อยอดได้เช่นกันนะครับ อย่าเพิ่งเบื่ออ่านกันครับ
   การปลดล็อคในเวอร์ชั่นนี้ ต้องมีการอัพค่า Modem Firmware ซึ่งต่อไปนี้ผมจะเรียกว่า BB (เบสแบนด์)
ใน iOS4.2.1 ค่า BB จะเป็น 5.15 แต่การที่จะปลดล็อคสัญญาณเวอร์ชั่นนี้
จำเป็นที่จะต้องอัพค่า BB ให้เปลี่ยนเป็น 6.15 ซะก่อน (สำหรับเครื่องติดล็อค เครื่องศูนย์ไม่ต้องอัพ เบสแบนด์)
โดยการใช้โปรแกรม redsn0w 0.9.6b5 ทำการเจลเบรกเพื่อเปลี่ยนค่า BB ให้สามารถติดตั้งสัญญาณได้
   ปล.สำหรับ 3G หากค่า BB ต่ำกว่า 5.13 ให้อัพเวอร์ชั่นแค่ 3.1.3 ดีที่สุดไม่แนะนำให้ทำ 4.1 นะครับ
คราวนี้มาลองดูในส่วนของเวอร์ชั่นกันก่อนครับ
   iOS4.1      ค่า BB 5.14 หากยิงเป็น 6.15   ดี ยังไม่เจอปัญหา
   iOS4.2.1   ค่า BB 5.15 หากยิงเป็น 6.15   ไม่ดี เจอปัญหาปิดเครื่องแล้วเปิดไม่ได้

* ดังนั้น หากให้ผมแนะนำในการทำนะครับ ให้อัพเครื่อง เป็นแค่ 4.1 แล้วจัดการเจลเบรกให้ค่า BB เปลี่ยนเป็น 6.15
จะดีกว่านะครับ ทุกอย่างเหมือนกันครับ ไม่จำเป็นต้องทำ 4.2.1 เพราะ 4.2.1 ยังมีปัญหากับการเจลเบรกอยู่ครับ
   คราวนี้มาดูวิธีการทำกันดีกว่าครับ
งานนี้พระเอกของเราคือ redsn0w 0.9.6b5 นะครับ หลังจากเราทำการอัพเฟิร์มแวร์ 4.2.1 เสร็จนะครับ
หากเป็นเครื่องศูนย์ หรือเครื่อง Unlock มันก็จะติดปรกติ
   แต่หากเครื่องเป็นเครือ่งนอกที่ติดล็อก มันก็จะขึ้นหน้าจอ EmergencyCall มา ตามภาพครับ

นั่นหมายความว่าเครื่องกำลังรอการเจลเบรกแล้วนะครับ ให้ทำการเจลเบรกได้เลย

แต่เครื่องนอกจำเป็นต้องมีการยิงเบสแบนด์ให้เป็น 6.15 ดังนั้นหากไม่ทำเป็น 6.15 ก็ไม่สามารถปลดสัญญาณได้นั่นเอง
แต่หากว่าเราไปทำเบสแบนด์ขึ้นเป็น 6.15 แล้วเกิดไปกดอัพ 4.2.1 ปัญหาที่เจอก็คือการ error1015
หน้าจอจะค้างอยู่ที่หน้า DFU โหมด ตามภาพครับ

และไม่สามารถดีดออกได้ในเวอร์ชั่น 4.2.1 หากไม่สามารถดาวน์เวอร์ชั่นลงได้ก็งานเข้าแล้วครับ
จำเป็นต้องแก้ที่ตัวเฟิร์มแวร์ หากอัพใหม่โดยใส่เฟิร์มแวร์เดิม ๆเข้าไปก็ไม่ผ่านแน่ ๆแล้วครับ
 จำเป็นต้องแก้โดยใช้ไฟล์ Custom เข้ามาช่วย หากค้างอยู่ที่หน้าดังกล่าว และไม่สามารถอัพ หรือเจลอะไรได้
ให้ทำตามนี้ครับ

ให้เปิดโปรแกรม redsn0w 0.9.6b5 ขึ้นมาแล้วจัดการกด Browse เพื่อเลือกไฟล์ออริจินอลของเครื่อง iPhone

หากเครื่องเป็น 3G ก็ให้เลือกไฟล์ 3G V.4.2.1 Originol
หากเป็น 3Gs ก็ให้เลือกไฟล์ 3Gs V.4.2.1 Originol

หลังจากกด Browse แล้วให้เลือกไฟล์รีย์สโตร์ 4.2.1 ตัวออริจินอลตามชื่อที่วงไว้เลย แล้วกดดับเบิ้ลคลิ๊กที่ตัวไฟล์ได้เลยครับ

จากนั้นให้รอซักครู่ ตัวโปรแกรม redsn0w 0.9.6b5 กำลังทำการตรวจสอบไฟล์อยู่ครับ

หลังตรวจสอบไฟล์เสร็จแล้ว 3Gs ก็จะมีหน้าต่างตรวจสอบ week การผลิตออกมาขึ้นมา
หากไม่ทราบว่าเป็น week อะไรให้กด Yes ไปก่อน หากไม่ได้ มันจะไม่ผ่านเองครับ
ส่วน 3G จะไม่มี ให้ผ่านไปดูขั้นตอนต่อไปได้เลย

จากนั้นให้กด Next

รอซักครู่ โปรแกรมกำลังนำไฟล์เข้ามาครับ

จากนั้นให้กดเลือก Jus enter pwned DFU mode right now ตามภาพ แล้วกด Next   
        3GS จะขึ้นตามนี้ครับ                            3G จะขึ้นตามนี้ครับ

มาถึงหน้านี้ เตรียมตัวเข้า DFU โหมดนะครับ ให้ถือเครื่องอยู่ในมือเลยนะครับ

หลังจากกด Next  มันจะเรียงหัวข้อให้
3 หัวข้อนะครับ คือ
1. กดปุ่มปิดเครื่องค้างไว้ 3 วินาที
2. กดปุ่มโฮมค้างไว้อีก 10 วินาที โดยไม่ปล่อยปุ่มปิดเครื่องนะครับ
3. ปล่อยปุ่มปิดเครื่อง แต่ยังให้กดปุ่มโฮมค้างไว้อีก 30 วินาที  (เวลาจะลดลงมาไม่ต่ำกว่า 16 วินาทีโปรแกรมตัดปุ๊บให้ปล่อยปุ่มได้เลย แล้วรอดูขั้นตอนต่อไป)

คราวนี้มาลองเลยครับ ถือเครื่องไว้ให้ดี แล้วกด Next เลยครับ

กดปุ่มปิดเครื่องค้างไว้ 3 วินาที

กดปุ่มโฮมค้างไว้อีก 10 วินาที โดยไม่ปล่อยปุ่มปิดเครื่องนะครับ

ปล่อยปุ่มปิดเครื่อง แต่ยังให้กดปุ่มโฮมค้างไว้อีก 15 วินาที 

เสร็จแล้วโปรแกรมทำการตรวจสอบค่าของเฟิร์มแวร์แล้วก็เตรียมทำขั้นตอนต่อไปครับ

พอขึ้นมาหน้านี้แล้ว ยังไม่ต้องไปกด Finish นะครับ ปล่อยทิ้งไว้เลย แล้วไปดูวิธีกันต่อครับ

ทำการเปิดโปรแกรม iTunes ขึ้นมา iTunes ที่ต้องใช้ต้องเป็นเวอร์ชั่น 10.1.0.54 นะครับ
ให้กด Shift บนแป้นคีย์บอร์ด แล้วกดปุ่ม Restore เลย

จากนั้นเลือกไฟล์ Custom ตามภาพ

จากนั้นให้กด Restore

ตัวโปรแกรมจะทำการตรวจสอบเฟิร์มแวร์ แล้วทำการอัพเฟิร์มแวร์ให้

พอโปรแกรม iTunes ทำการอัพเฟิร์มแวร์ให้เราเสร็จแล้ว หน้าต่างการนับเวลาถอยหลังก็จะขึ้นมา
หากไม่รอก็กด OK ไปเลยครับ

เสร็จแล้ว เครื่องก็จะเปิดติดขึ้นมา ให้มาดูที่หน้า 2 ครับ 3Gs เครื่องศูนย์อาจไม่มี Cydia ขึ้นมา
3Gs เครื่องนอก Cydia อาจเป็นสีขาวแล้วเข้าไม่ได้
ส่วน 3G ขั้นตอนนี้จะผ่านเลยครับ
คราวนี้หากไม่มีโปรแกรม Cydia ก็ไปดูขั้นตอนต่อไปเลยครับ
แต่หากมี Cydia แล้วเป็นสีขาว เข้าไม่ได้ หรือมี Cydia เข้าได้ปรกติให้ไปดูในช่วงท้าย ๆนะครับ
   หลังเครืองติดมาแล้ว หากไม่มี Cydia หรือเครื่องนอกขึ้น EmergencyCall ไปต่อเลยครับ

ให้เปิดโปรแกรม redsn0w 0.9.6b5 ขึ้นมาแล้วจัดการกด Browse เพื่อเลือกไฟล์ออริจินอลของเครื่อง iPhone
หากเครื่องเป็น 3G ก็ให้เลือกไฟล์ 3G V.4.2.1 Originol
หากเป็น 3Gs ก็ให้เลือกไฟล์ 3Gs V.4.2.1 Originol

หลังจากกด Browse แล้วให้เลือกไฟล์รีย์สโตร์ 4.2.1 ตัวออริจินอลตามชื่อที่วงไว้เลย แล้วกดดับเบิ้ลคลิ๊กที่ตัวไฟล์ได้เลยครับ

จากนั้นให้รอซักครู่ ตัวโปรแกรม redsn0w 0.9.6b5 กำลังทำการตรวจสอบไฟล์อยู่ครับ

หลังตรวจสอบไฟล์เสร็จแล้ว 3Gs ก็จะมีหน้าต่างตรวจสอบ week การผลิตออกมาขึ้นมา หากไม่ทราบว่าเป็น week อะไร
ให้กด Yes ไปก่อน หากไม่ได้ มันจะไม่ผ่านเองครับ ส่วน 3G จะไม่มี ให้ผ่านไปดูขั้นตอนต่อไปได้เลย

รอซักครู่ โปรแกรมกำลังนำไฟล์เข้ามาครับ

จากนั้นให้กดเลือก Install iPad baseband ตามภาพ หากเป็นเครื่องศูนย์ หรือเครื่อง Unlock
ไม่ต้องกดคำสั่งInstall iPad baseband นะครับ ให้กดแค่ Install Cydia อย่างเดียว แล้ว Next เลย   

จากนั้นจะมีหน้าต่างนี้ขึ้นมาให้กด Yes

ให้กด Next ต่อไปได้เลยครับ

มาถึงหน้านี้ เตรียมตัวเข้า DFU โหมดนะครับ ให้ถือเครื่องอยู่ในมือเลย หลังจากกด Next  มันจะเรียงหัวข้อให้
1. กดปุ่มปิดเครื่องค้างไว้ 3 วินาที
2. กดปุ่มโฮมค้างไว้อีก 10 วินาที โดยไม่ปล่อยปุ่มปิดเครื่องนะครับ
3. ปล่อยปุ่มปิดเครื่อง แต่ยังให้กดปุ่มโฮมค้างไว้อีก 30 วินาที

(เวลาจะลดลงมาไม่ต่ำกว่า 16 วินาทีโปรแกรมตัดปุ๊บให้ปล่อยปุ่มได้เลย แล้วรอดูขั้นตอนต่อไป)
คราวนี้มาลองเลยครับ ถือเครื่องไว้ให้ดี แล้วกด Next เลยครับ

กดปุ่มปิดเครื่องค้างไว้ 3 วินาที

กดปุ่มโฮมค้างไว้อีก 10 วินาที โดยไม่ปล่อยปุ่มปิดเครื่องนะครับ

ปล่อยปุ่มปิดเครื่อง แต่ยังให้กดปุ่มโฮมค้างไว้อีก 15 วินาที 

หลังจากโปรแกรมขึ้นมาค้างที่หน้านี้ ใจเย็น ๆวางเครื่องไว้เลย แล้วนั่งรอครับ

โปรแกรมกำลังทำการเจลเบรกแล้วครับ

หากเครื่องขึ้นมาหน้านี้แล้ว เพื่อความปลอดภัย อย่าเพิ่งไปกด Finish ครับ รอจนกว่าหน้าจอ iphone จะเจลเบรกจบ

คราวนี้มาดูที่หน้าจอเครื่อง iPhone กันก่อนครับ หลังโปรแกรม redsn0w 0.9.6b5 ทำการเจลเบรกแล้ว
หน้าจอของ iPhone ก็จะขึ้นเป็นรูปฮาร์ดดิส ตามภาพครับ ขึ้นหน้านี้ไม่นานมากนะครับ

จากนั้นระบบก็จะทำการรันโปรแกรมขึ้นมาบนหน้าจอ iPhone รอไปอีกซักพักไม่ต้องร้อนรนครับ

จากนั้นก็จะเหมือนกับทุก ๆครั้งกับการเจลเบรกด้วย redsn0w ก็คือขึ้นรูปสับปะรดนั่นเอง
อดใจรอจนกว่าแถบด้านล่างจะวิ่งจนสุดครับ

หลังจากเครื่องวิ่งจนสุดแล้ว หากเครื่องเพิ่งอัพเสร็จแล้วเรามาเจลเบรกเลย
หลังเจลเบรกเลร็จแล้วที่หน้าจอของ iPhone หากขึ้นแบบนี้ ให้กด Dismiss ไปเลยครับ

หลังเครื่อง Boot ติดขึ้นมาแล้วนะครับ หาก Cydia เป็นนสีขาวแบบนี้มันจะเข้าไปไม่ได้ ให้ไปดูขั้นตอนต่อไปครับ

ให้เปิดโปรแกรม Redsn0w 0.9.6b5 ขึ้นมาอีกครั้ง แล้วกด Browse เพื่อเลือกเฟิร์มแวร์

หลังจากกด Browse แล้วให้เลือกไฟล์รีย์สโตร์ 4.2.1 สำหรับ 3Gs ไปเลยครับ

หลังตรวจสอบไฟล์เสร็จแล้ว 3Gs ก็จะมีหน้าต่างนี้ขึ้นมา

จากนั้นให้กด Just boot tethered right now ตามภาพ เพื่อทำการ boot เครื่อง ไปต่อเลยครับ
ปล. ห้ามปิดเครื่องเด็ดขาด สำหรับ 3Gs และ i4 หากปิดเครื่อง ต้องมาทำขั้นตอนตรงนี้ใหม่ทุกครั้งครับ

มาถึงหน้านี้ เตรียมตัวเข้า DFU โหมดนะครับ ให้ถือเครื่องอยู่ในมือเลย หลังจากกด Next  มันจะเรียงหัวข้อให้
3. ปล่อยปุ่มปิดเครื่อง แต่ยังให้กดปุ่มโฮมค้างไว้อีก 30 วินาที  (เวลาจะลดลงมาไม่ต่ำกว่า 16 วินาทีโปรแกรมตัดปุ๊บให้ปล่อยปุ่มได้เลย แล้วรอดูขั้นตอนต่อไป)

โปรแกรมกำลังทำการตรวจสอบค่าเฟิร์มแวร์ครับ

เสร็จแล้วโปรแกรมจะขึ้นมาหน้านี้เลย โดยไม่ต้องเข้าหน้าการเจลเบรกครับ ไวมาก ไปดูที่เครื่องครับ
ติดมาพร้อมกับมีโปรแกรม Cydia ที่สมบูรณ์แล้วครับ แต่ห้ามไปปิดเครื่องนะครับ ไม่งั้นต้องทำการกด Just boot ใหม่อีกครั้ง

มีโปรแกรม Cydia แล้ว

จากนั้นลองเข้ามาดูเวอร์ชั่นกับ BB กันก่อนดีกว่า ว่าผ่านมั้ย โดยเข้าไปที่
Setting - General – About แล้วดูตรง Version ตัวนี้เป็น 4.1
ส่วน Modem Firmware จากเดิม 5.14 กลายเป็น 6.15 ไปเรียบร้อยแล้วครับ
 เท่ากับผ่านการเจลเบรกเพื่อเตรียมการปลดล็อคสัญญาณกันแล้วครับ

คราวนั้มาดูวิธีการปลดสัญญาณกันต่อครับ โดยจัดการเปิดเชื่อมต่อ wifi แล้วกดเข้าไปยัง Cydia ได้เลย

พอเข้ามาหน้า Cydia ครั้งแรก หน้าตาจะเปลี่ยนไปจากทุก ๆครั้งที่ผ่านมาแล้วนะครับ ให้รอซักพัก
โปรแกรมจะเด้งออกหน้าเมนูหลัก แล้วให้กดเข้ามาใหม่เลยครับ

พอเข้ามาใหม่อีกครั้งแล้ว จะเจอหน้าตาแบบนี้นะครับ ให้กด User เพื่อแสดงสถานะผู้ใช้งาน จากนั้นกด Done ตามภาพ

เสร็จแล้วเข้าไปที่ Manage ต่อเลยครับ

ตามด้วยเข้า Sources ต่อเลยครับ

รอการ Reloading ซักครู่

จากนั้นโปรแกรมจะให้ทำการอัพเกรดข้อมูล ยังไม่ต้องอัพก็ได้ครับ อัพด้วยวิธีนี้เสียเวลา 2 รอบครับ
ให้กด Ignore (Temporary) แทนครับ เพื่อปล่อยผ่านไปก่อนเลยครับ

เสร็จแล้วก็จะเจอหน้านี้แล้วครับ เตรียมปลดสัญญาณกันได้ เข้าไปที่เมนู repo666.ultrasn0w.com เลยครับ

เข้ามาแล้วก็จะเจอโปรแกรมอยู่แค่ตัวเดียวเลย คือ ultrasn0w จัดการกดเข้าไปเลยเพื่อปลดสัญญาณกันครับ

พอกดเข้ามาแล้วก็จัดการกด Install ได้เลยครับ ตอนนี้ที่มุมบนซ้ายมือ สัญญาณยังไม่มานะครับ

แค่นี้ เป็นอันเสร็จพิธีกรรมแล้ว กับการเป่าคาถาให้ iPhone 3Gs ที่ติด DFU หรือ error1015 ฟื้นคืนชีพขึ้นมา

นี่เป็นแค่ส่วนหนึ่งสำหรับการเล่นกับ iPhone ที่ดูยาก ให้เป็นเรื่องง่าย ไม่มีอะไรยาก หากไม่ลองทำครับ

ยังมีอะไรที่เด็ดกว่านี้อีกเยอะครับ รอชมกันได้สำหรับสมาชิกที่เข้าห้องซัพพรอตได้ครับ

ขอบคุณสมาชิกทุกท่านครับ

jd

คลิ๊กเลย [/size] http://www.rap3g.com/forum/index.php?topic=4182.0

ที่เดียวที่คุณจะทำโปรแกรมได้อย่างง่าย ๆโดยไม่ต้องกังวลอีกต่อไป[/move

ออฟไลน์ ฮัลโหล โมบาย Addy

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ: 11
  • การเรียนรู้ไม่มีคำว่า"จบ
ละเอียดชัด เจน มาก
ขอบคุณครับ

golf_eka

• บุคคลทั่วไป
ตอนเลือไฟล์อ่ะครับ มันขึ้นแบบนี้ แง๊

fludder1900

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณมากเลยครับ

Facebook Comments