ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องแบตเตอรี่จีน ครับ  (อ่าน 1920 ครั้ง)

kapom

• บุคคลทั่วไป
เรื่องแบตเตอรี่จีน ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 09:43:15 pm »
  • Publish
  • Publish
  • อยากรู้ว่าแบตเตอรี่ จีน ทำงานยังไง ครับ เหมือนโนเกีย รึ ไอโมไบ เราไหมครับ อาจารย์ พอ จะอธิบายคร่าวๆได้ไหม ครับ รึว่าเเนะนำที่ไปศึกษา ก็ได้ ครับ เช่น บางก้อน 500 แอม  1000 แอม 1500 แอม  อะไร พวกนี้ น่ะครับ ในตัว มัน มีอะไร กรอง แยก ที่ทำให้ โทรศัพท์ รู้ว่า ต้องชาร์ตแบต หมด แล้ว ยังงี้ อะ ครับ ขอบคุณครับ  ;) ( เวลาลูกค้ามาหาผมๆก็เอาแบตไทยเรานี้ล่ะครับ มาทำการต่อ ตามขั้ว แล้ว บางตัวก็ใช้ได้ บางตัวก็ไม่ได้ เลยสงสัย ว่าเพราะอะไร เคยคิดในหัวว่า ถ้าเราสามารถทำแบตเตอรี่ที่ใช้ได้กับเครื่องจีนทุกๆรุ่น โดยการดัดแปลง แบบ พวก สายชาร์ตจีนที่มีที่ปรับ ตัวหมุนกลมๆน่ะครับ สายมีหลาย หัว แต่ ขั้ว แบต มันเหมือนๆกัน มีไม่กี่แบบ น่าสนครับ โครงการนี้  แบบ ตรงก้อนแบต มีตัวกลมๆฝั่งอยู่ข้างบนแบต ไว้หมุนปรับ ให้แบตใช้ได้กับโทรศัพท์ หลายๆรุ่นได้) ในหัวยังมีเยอะกว่านี้ครับ แต่ยังไม่เข้าใจหลักการทำงานของแบตเตอรี่ ครับ เลยอยาก ขอคำแนะนำ )   8)

ออฟไลน์ SE

• Administrator
    • Hero Member
    • คะแนนน้ำใจ: 100
    Re: เรื่องแบตเตอรี่จีน ครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 11:02:21 pm »
  • Publish
  • Publish
  • เดี๋ยวจะหาข้อมูลแบบให้ละเอียดนะครับ แต่โดยหลักการก้เหมือนกาลักน้ำแหละครับ เมื่อแรงดันจากแบตสูงเกือบเท่าวอลชาร์จไฟก็จะชาร์จน้อยลงหรือไม่ชาร์จเลยนั่นเอง แต่บางยี่ห้อมีการออกแบบที่ซับซ้อนเช่นมี BTemp เพื่อตรวจสอบอุณหภูมิของแบตเป็นต้นครับ

ส่วนที่ท่านคิดใว้ตอนนี้ต้องบอกเลยว่่่า ช้าไปต๋อย เพราะตอนนี้มีคนจีนทำแบตแบบขยับขั้วเพื่อใช้งานกับหลายๆรุ่นออกจำหน่ายเป้นที่เรียบร้อยแล้วครับ ที่ร้านผมเอาใว้ 8 แบบแหนะ  ;) ;) ;)

kapom

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 08:58:47 am »
  • Publish
  • Publish
  • ขอบคุณล่วงหน้าครับอาจารย์  แล้วอาจารย์ ไม่เอามาขายมั้งครับ น่าสนน่ะผมว่า ตีตลาดไปเลยครับ อาจารย์ ท่าจะดี ผมว่าตอนนี้ บ้านเรามีเครื่องจีน เป็นล้านๆเครื่องแล้วมั้ง น่าจะเอามาขายน่ะ ผมว่า แต่ติด อีกข้อคือ พอเครื่องพวกนี้เสีย แล้วไม่ค่อยมีใครซ่อมกัน คือ แบตเสีย ก็คิดว่าเครื่องเสีย เลยทิ้งไปซะ ไม่ค่อยมาถามซื้อกัน คงคิดว่าไม่มีเสียเวลา  ซื้อตัวใหม่เครื่องใหม่แค่ 800-900 ก็มีเดียวนี้ เฮ้อออออออออออออออออ   :-\

ออฟไลน์ gongtupp

• se blackbox & unicable user
    • Newbie
    • คะแนนน้ำใจ: 0
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2008, 06:42:18 pm »
  • Publish
  • Publish
  • ส่วนตัวผม  คิดไว้ แบบนี้ครับ  คือว่าเรา ทำ แบบเป็น กรอบที่มีขนาดเท่ากับแบต ตัวจริง เท่านั้น แต่ ด้าน ใน สามารถเอา แบต ของโนเกีย ใส่ได้เลย เพราะ ว่าแบต ของโนเกีย มีการพัฒนาให้มีคุณภาพ ไกล้เคียง และอาจ จะดีกว่าของแท้ด้วยซ้ำ

Facebook Comments