ผู้เขียน หัวข้อ: 1110i ใส่จอ 1200 (+จอจาง)  (อ่าน 3458 ครั้ง)

tonmobile

• บุคคลทั่วไป
1110i ใส่จอ 1200 (+จอจาง)
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 09:56:18 am »
  • Publish
  • Publish
  • 1110i ใส่จอ 1200 (+จอจาง)

ก่อนอื่นต้องแฟลชเวอร์ชั่นสูงๆเข้าไปก่อน (6.40 ขึ้นไป)
    ถ้าเป็นเวอร์ชั่นต่ำๆ(เช่น 5.53) จอจะแสดงผล"กลับด้าน"นะ

ถ้าเครื่องปกติทั่วไป แฟลชเวอร์ชั่นสูงๆเสร็จ น่าจะใช้จอ 1200 ได้เลย (ไฟสีเหลือง)
    แต่ตัวที่ผมทำมันมีอาการ..จอจาง เข้ามาร่วมด้วย ก็เลยแก้ไขให้ดูไปเลยครับ
    ลองแก้ด้วยซอฟท์แวร์รวมทั้ง PM ด้วย ทำยังไงก็ไม่หายอาการ...จอจาง
    (สังเกตุดูตอนแฟลช จะเห็นว่าถ้าสั่ง Normal Mode จอจะเข้ม แต่เปิดด้วยแบตจอจะซีด)
    สุดท้ายต้องมาทำแบบภาพนี้ล่ะครับ  อิๆ มั่วได้ใจ

ออฟไลน์ SE

• Administrator
    • Hero Member
    • คะแนนน้ำใจ: 100
    Re: 1110i ใส่จอ 1200 (+จอจาง)
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 10:31:57 am »
  • Publish
  • Publish
  • จุดที่ต่อสัญญาณมันชื่ออะไรครับ

tonmobile

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 10:44:52 am »
  • Publish
  • Publish

• ลุงเส คิดว่ามันจะมีผลทางลบอะไรใช่ป่าว
    แต่ผมเปิดทิ้งไว้ ผ่านมา 2 วันแล้ว ยังใช้ได้ปกตินะ
    ลึกกว่านี้ ระยะยาวกว่านี้ ก็ไม่แน่ใจว่าจะเป็นยังไงบ้างอะ

ampmobile

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 11:09:36 am »
  • Publish
  • Publish
  • ก็ว่ากันไป   ???  แต่จะเป็นวางยาตัวเองหรือเปล่าละป๋า แฮ่ๆ

tonmobile

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 12:31:14 pm »
  • Publish
  • Publish
  • อิอิ รอดูซักหลายวันก็ได้ เพราะตอนนี้ผมก็เอาเบอร์ตัวเองใส่ใช้อยู่
    ถ้ามันมีอะไรผิดปกติ จะเอามาบอกให้ละกันนะ

ออฟไลน์ The Admin

• Global Moderator
    • Jr. Member
    • คะแนนน้ำใจ: 1
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 12:51:25 pm »
  • Publish
  • Publish

• ลุงเส คิดว่ามันจะมีผลทางลบอะไรใช่ป่าว
    แต่ผมเปิดทิ้งไว้ ผ่านมา 2 วันแล้ว ยังใช้ได้ปกตินะ
    ลึกกว่านี้ ระยะยาวกว่านี้ ก็ไม่แน่ใจว่าจะเป็นยังไงบ้างอะ
    ตามหลักแล้วน่าจะกินไฟมากขึ้นและทำให้เครื่องร้อนมากขึ้นนะครับ เพราะจากภาพคือเอาไฟ 2.8โวลจาก VFLASH มาจ่ายให้ VIO ซึ่งมีแรงดันเพียง 1.8โวลครับ

tonmobile

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 01:17:03 pm »
  • Publish
  • Publish
  • อืม ถ้าสาเหตุของหน้าจอจาง เกิดมาจากไฟ VIO มาไม่ครบหรือมาน้อย
    แล้วการดึงเอาไฟจาก VFLASH มาใช้ร่วม การใช้ไฟที่จอ น่าจะมีผลกระทบไม่มาก..หรือเปล่า
    คล้ายกับว่า เอามาช่วยอะ (การวัดไฟผมไม่ค่อยรู้เรื่องนะ เพราะไม่ได้เรียนมาทางนี้โดยตรง)
    อย่างที่บอกล่ะ จะเฝ้าดูอาการไปเรื่อยๆ เพราะตอนนี้ ก็ไม่พบว่า..เครื่องร้อน
    แต่ใช้ไฟมากกว่าปกติหรือเปล่า อันนี้ก็คงจะมีบ้าง แต่ยังดูไม่ออกครับพี่น้อง  แฮ่ๆ
    หรือว่าสาเหตุมันเกิดมาจาก C ที่เป็น VIO เสียหรือไม่ (ก่อนทำก็ไม่ได้ลองเปลี่ยนนะ)

ณ.เวลานี้
    จอแสดงผล นิ่งมาก ไม่มีอาการกระพริบแบบไฟรั่ว
    ไม่มีสัญญาณรบกวนใดๆ เมื่อใช้งานการโทรเข้า-ออก
    พูดง่ายๆว่า ยังไม่มีอะไรผิดปกติให้เห็น

ความจริงแล้ว เอาจอถูกรุ่นมาใส่ก็จบ แต่ก็อะนะ..ผมมันจอมมั่วมือบอน  อิๆ

Facebook Comments