ผู้เขียน หัวข้อ: กล่องสไปเดอร์แมนแสกนไม่เจอขาครับ  (อ่าน 5241 ครั้ง)

dang7203

• บุคคลทั่วไป
กล่องสไปเดอร์แมนแสกนไม่เจอขาครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 07:50:58 pm »
  • Publish
  • Publish
  • โนเกีย n99i+ จากไต้หวัน เครื่องรวนครับระบบสัมผัสรวนผมเลยตั้งค่าจากโรงงานดู
    พอเปิดขึ้นมาเครื่องให้ตั้งจุดสัมผัสใหม่แต่นั่งกดเป็นชั่วโมงกลับไมยอมหยุด
    เลยเอาแมงมุมแสกนดู กลับต้องตั้งตรง TWO CPU ถึงแสกนเจอแต่กลับไม่มีเลขขาขึ้น
    (RXD  TXD)ไม่มีเลยงงครับงง กำ.

ออฟไลน์ ไตเติ้ลโฟน^

• Global Moderator
    • Hero Member
    • คะแนนน้ำใจ: 5
    Re: กล่องสไปเดอร์แมนแสกนไม่เจอขาครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 10:52:05 pm »
  • Publish
  • Publish
  • แกะเครื่อง ใช้สาย จั้มจุด RX-TX ที่บอร์ดแล้วแสกนดูครับ

ออฟไลน์ AE_Mobile^

• Sr. Member
    • คะแนนน้ำใจ: 19
    • AE Mobile^
    Re: กล่องสไปเดอร์แมนแสกนไม่เจอขาครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 11:01:29 pm »
  • Publish
  • Publish
  • โนเกีย n99i+ จากไต้หวัน เครื่องรวนครับระบบสัมผัสรวนผมเลยตั้งค่าจากโรงงานดู
    พอเปิดขึ้นมาเครื่องให้ตั้งจุดสัมผัสใหม่แต่นั่งกดเป็นชั่วโมงกลับไมยอมหยุด
    เลยเอาแมงมุมแสกนดู กลับต้องตั้งตรง TWO CPU ถึงแสกนเจอแต่กลับไม่มีเลขขาขึ้น
    (RXD  TXD)ไม่มีเลยงงครับงง กำ.

ดูก่อนครับว่า ซีพียูสอง เป็นชนิดไหน แล้วแจ้งมาครับ อาจต้องยกออกก่อน แต่ยังไงเจอแน่ๆ มีหลายวิธี แต่ต้องขอข้อมูลนิดหน่อยครับ

dang7203

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 06:28:25 am »
  • Publish
  • Publish
  • ผมใช้สายเบอร์ L12C+L14C แสกนครับเลือก CPU  MTK ตั้งตรง 1CPUแสกนไม่เจอครับไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย
    ผมก็เลยลองตั้งเป็น 2CPU แสกนประมาณ 30 วินาทีครับเจอเลย หน้าต่างแสดงผลเด้งขึ้นมาเลย
    แต่ตรงหน้าต่าง Create new cable define กลับว่างเปล่า แล้วตรงฝั่งขวาล่างสุดก็ไม่มีอะไรขึ้นมาเลย
    สรุปว่าเป็น CPU MTK ใช่ใหม?ครับแล้วแสกนไม่เจอทำใมมันมีหน้าต่างเด้งขึ้นมาผมละงง
    แต่ตัวแมงมุมไม่เสียน่ะครับผมลองตัวอื่นก็ปกติดี มี N97กับN99i++ สองตัวที่ทำไม่ได้
    แต่ผมมือบอนเองN99i++ ดันไปตั้งค่าคืนจากโรงงานพอเปิดขึ้นมาเครื่องให้ตั้งค่าระบบสัมผัสนั่งกด
    เป็นวันก็ตั้งไม่ได้ แสกนก็ไม่เจอ จะแกะก็ไม่กล้ากลัวเครื่องเขาพังกว่าเดิมไปอีก
    พี่ๆถ้ามีวิธีช่วยผมด้วยน่ะครับ วันนี้ 8โมงผมก็ต้องไปทำงานก่อน ตอนเย็นๆจะเข้ามาดูน่ะครับ
    ขอบคุณครับ :'(

ออฟไลน์ esamou

• student
    • Full Member
    • *
    • คะแนนน้ำใจ: 3
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 09:13:22 am »
  • Publish
  • Publish
  • แกะเครื่อง ใช้สาย จั้มจุด RX-TX ที่บอร์ดแล้วแสกนดูครับ

+1   น่าลองครับ

dang7203

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 06:13:01 pm »
  • Publish
  • Publish
  • เลิกงานแล้วครับกำลังจะแกะดู อยู่ช่วยผมด้วยน่ะครับทำ แบบกลัวๆกล้าๆไม่เคยแกะด้วย
    กลัวของเขาพังด้วย  อย่าเพิ่งไปไหนน่ะครับพี่ๆ

dang7203

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 07:20:24 pm »
  • Publish
  • Publish
  • แกะดู เห็นขาอยู่ครับ มี  5จุด คือ  VBAT  GND PVR  RX  TX  แต่ทีนี้สาย  Universal Cable ที่ให้มามีทั้งหมด10เส้นเล็ก ไม่รู้จะเอาสายอะไรจิ้มตรงไหนครับ งงงงงง??? มีสี แดง ดำ ขาว เหลือง น้ำเงิน เทา เขียว ชมพู กาแฟ ม่วง กลัวมันช๊อตครับเลยไม่กล้าแหย่ดู แล้วสายเขาปอกมาให้นิดเดียวเองต้องทำอย่างไรครับหรือต้องบัดกรีลงไป ผมก็ไม่กล้าด้วยพื้นที่ทำงานน้อยมากๆเลยแกะเมื่อกี้ตัวปิด Usb ของเขาขาดไปแล้วมันแกะยากมากๆเลย ช่วยด้วยน่ะครับพี่ อาจารย์ทุกท่าน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 09:37:19 pm »
  • Publish
  • Publish
  • สีไหนก็ได้ครับ บัดกรีลงไปเลย เอาแค่จุด Tx Rx ก็พอหรือจะ Gnd ด้วยก็ได้ แล้วกดสแกนเลย แล้วกดพาวเวอร์ออนที่บอร์ดเลยก็ได้ เอาแหนบจิ้มพร้อมกันที่ PVR กับ GND ก็จะเจอ (ถ้าซีพียูสองไม่ใช่ SKYนะ ) เจอแน่

dang7203

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 10:23:54 pm »
  • Publish
  • Publish
  • ยังเหมือนเดิมครับผมลองทุกสายแล้ว  เฮ้อกลุ้มครับกลุ้ม

dang7203

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 12:26:22 am »
  • Publish
  • Publish
  • หาเจอแล้วครับผมบัดกรีจนเละไปกันข้างหนึ่งเลยรีดไฟล์เก่าเก็บใว้ได้แล้ว
    แต่หาไฟล์แฟลชมาใส่ไม่มีครับไฟล์เก่ามันเสียครับ    เป็นไฟล์อย่างนี้ครับ
    Target Code= 6225 HW {8A05}SW {8A00}
    Nofash dev code=00C2 227E 2221 2201
    Nofash size= 0X01000000{16m}
    Nofash : {ESMT}MX29GL128E

โทรศัพท์ของจีนผลิตครับ โนเกีย N99i+   พี่ๆช่วยผมหาไฟล์แฟลชด้วยน่ะครับ
    ผมหาเจอแต่  ซีพียู  MTK 6226 เอามาใส่ได้แต่มันเปิดไม่ได้ครับ ลองเมื่อกี้นี่เอง
    สุดท้ายก็เลยเอาไฟล์เดิมใส่กลับแต่ก็เปิดไม่ได้อยู่ดี เพราะไปถึงแค่ตอนให้ตั้งระบบสัมผัส เฮ้อกลุ้มครับกลุ้ม

dang7203

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 12:59:19 am »
  • Publish
  • Publish
  • หาจนตาลายแล้วครับไม่เจอพี่ๆคนไหนหาเก่งๆช่วยหน่อยน่ะครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 06:17:51 am »
  • Publish
  • Publish
  • จริงๆ แล้วเอาทัชใหม่มาใส่แล้วตั้งค่าจะง่ายกว่านะครับ  แต่ถ้าจะลองก็ฟอร์แมตก็น่าจะพอ

ที่ช่องที่สองคำว่า Auto Format FAT แบบง่ายๆ เส้นสีเขียวไม่เกี่ยวนะผมยกภาพมาเฉยๆ หรือไม่ก็กด Touch_Calibrat ตรงปุ่มกลมสีเขียวด้านขวาล่าง

ดูเวอร์ชั่นไฟล์ตรงกรอบสีแดง เผื่องานหน้าครับ ที่เอามาโพสขอไฟล์จากตรงนี้หาง่ายกว่า

dang7203

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 04:44:43 pm »
  • Publish
  • Publish
  • เพิ่งเลิกงานจะลองดูครับเมื่อคืนเอาถึงตีสองเลย
    เป็นอย่างไรจะเข้ามาบอกอีกทีครับ ขอบคุณครับ

dang7203

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 05:37:01 pm »
  • Publish
  • Publish
  • ทัสกรีนที่มันเสียเป็นเพราะ
    1.กดตรงจุดไม่ทำงานนต้องกดเยื้องๆ เช่นกด 1 ต้องกดที่เลข 4
    2.ผมก็เลยตั้งค่าให้เหมือนออกมาจากโรงงานตั้งได้ครับแต่
    3.เปิดขึ้นมาเครื่องให้ตั้งค่าทัสใหม่มีปุ่มวิ่งไปมา 3 ปุ่มแต่ไม่ยอมหยุดเอามือจับจุดนี้ก็ไปที่จุดนั้น
    4.แล้วเข้าเมนูอะไรไม่ได้เลย จนกระทั่งเดี๋ยวนี้ กลุ้มครับกลุ้มเมื่อวานก็งัดแตกไปนิดนึงตรง ยูเอสบี
    กำลังพยายามครับเมื่อกี้ลองตั้งทัสใหม่ ไปค้างตรงให้กดปุ๋มพาวเวอร์ไม่ไปใหนเลย
    ตอนนี้กำลังรีดไฟล์เก็บใว้อีกรีดได้ แต่ตอนตั้งทัสใหม่ไม่มีอะไรตอบสนองเลย กลุ้มครับกลุ้ม

dang7203

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 05:45:27 pm »
  • Publish
  • Publish
  • เข้าเมนูได้แล้วครับผม ผมทำตามคุณ เอ๋ ปากช่องบอกครับ ฟรอแมต
    แล้ว ยกทัชวางใหม่ครับโดยกดปุ่ม Touch_Calibrat  ครับเข้าเมนูเลย
    แต่ยังไม่รู้จะเล่นได้หรือเปล่าเพราะยังไม่ได้เอาที่บัดกรีออก
    ขอบคุณมากๆๆๆๆครับ ได้ยังไงจะเข้ามาบอกอีกทีครับ

Facebook Comments