ผู้เขียน หัวข้อ: มีแค่ทอนาโดก็ทำ RPL BB5 ได้ ม่ายด้ายโม้........  (อ่าน 4654 ครั้ง)

ออฟไลน์ SE

• Administrator
  • Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ: 100
ว่ากันตามจริงแล้วทอนาโดสามารถ read/write RPL BB5 ได้นะครับ แต่ไม่สามารถทำขั้นตอนตรวจสอบ PM ได้ (PM Authorize หรือ SX4)ดังนั้นจึงไม่สมบูรณ์
แต่ซอฟแวร์ตัวอื่นสามารถทำในส่วนนี้ได้ แต่บทความนี้ผมจะกล่าวถึงเฉพาะ P-key กับ MK-key เพราะสามารถใช้ได้กับกล่องทอนาโดได้

แล้วถ้าเราไม่มี P-key หรือ MK-key จะทำยังไง
หลักการง่ายๆก็คือใช้โปรแกรมแชร์ USB ผ่าน internet ไงครับ ท่านที่ทราบแล้วปิดหน้านี้ไปได้เลย ;D แต่ถ้ายังไม่ทราบตามมาครับ

ในการแชร์ USB ผ่าน internet จะแบ่งเป็น server และ client  นะครับ

setup-server ตัวนี้ใช้ในกรณีที่เราจะแชร์ P-key หรือ MK-key ให้คนอื่นเข้ามาใช้งานครับ ดาวน์โหลดที่นี่

การติดตั้งก็ทำเหมือนโปรแกรมทั่วๆไปนะครับแต่ในระหว่างติดตั้งจะมีหน้าต่างนี้ขึ้นมาครับ

ถ้าต้องการใช้แบบถาวรก็ใส่คีตามนี้ครับ

-----BEGIN USBOVERNETWORK KEY BLOCK-----
svjZk/TGO/NPMUX2z0IMTFBLRgoCAAAAuIcL5pMK
y4cxrlpSm7tJtA8AShcNNw664qgzMgMG2MQ7t/1w
Sp4j5sc+bn9g1PbMDwBgQIBTsrILcunhYqxR55LV
OnqtRja+a9uGwocTcMRfTcS1JTHmNZAGs1DEG20U
dRHHtZxf7pdKwgu90AHz4G+beiS6wGxHStk1TwTY
tRY3TNCkK3BtdvfdMeTTNB5+I9K/ryH0JXkSEVTS
yBk6Vh7FjjcFo9MPfvBuoPJYkddWZrOcvoy7hgs0
Bf307cQt7pcnwrzJBNETTxqjyui8
-----END USBOVERNETWORK KEY BLOCK-----

เมื่อติดตั้งเสร็จแล้วรันโปรแกรมจะพบอุปกรณ์ต่างๆดังนี้ครับ

ต้องมีการตั้งค่าในตัว Router ให้ Forward Port มาที่เครื่องที่จะแชร์  P-key หรือ MK-key (การ Forward Port ของ Route แต่ละยี่ห้อมีขั้นตอนและวิธีการที่ต่างกันเดี๋ยวจะนำเสนอในภายหลัง) เมื่อตั้งค่าเรียบร้อยแล้วก็ดูว่าตอนนี้เครื่องของเรา ip อะไรโดยเข้าไปที่ www.myip.dk เมื่อได้ ip แล้วก็แจ้งให้ผู้ที่จะเข้ามาใช้อุุปกรณ์ของเราทราบ และอย่าลืมเพิ่มโปรแกรมใน firewall ด้วยนะครับ

หมายเหตุ
การ Forward Port โดยที่ไม่มีความชำนาญอาจทำให้ข้อมูลบางส่วนเสียหายจนไม่สามารถใช้ internet ได้
ไม่ควรแจ้ง ip ของท่านในที่สาธารณะ เพราะอาจถูกเจาะระบบได้
เมื่อแชร์อุปกรณ์นั้นๆแล้วเราจะไม่สามารถใช้งานได้จนกว่าหยุดการแชร์
โปรแกรมนี้กับคอมที่มีการใช้งาน

แต่ก่อนจะขอแชร์อุปกรณ์ต้องรู้ก่อนนะครับว่าจะใช้อุปกรณ์ตัวใหน
ถ้าใช้ P-key ดาวน์โหลดโปรแกมแกรมตัวล่าสุดมาติดตั้งก่อนครับ http://support.phone-tools.cn/files/JAF_Main_Software/
ถ้าใช้ MK-key ดาวน์โหลดโปรแกมแกรมตัวล่าสุดมาติดตั้งก่อนครับ http://id.mxkey.biz/downloads.php?cat_id=2&download_id=29

setup-client ใช้สำหรับขอแชร์ P-key หรือ MK-key จากเครื่อง server ดาวน์โหลดที่นี่
การติดตั้งก็ทำเหมือนโปรแกรมทั่วๆไปนะครับ เมื่อเสร็จแล้วก็เปิดโปรแกรมจะพบหน้าตาแบบนี้ครับ คลิกตามภาพเลยครับ

จากนั้นโปรแกรมจะพบอุปกรณ์และทำการติดตั้งใดร์เวอร์ให้

หากอุปกรณ์ที่เราต้องการใช้มีคนอื่นใช้อยู่จะขึ้นหน้าต่างนี้มา

หน้าที่ของปุ่มต่างๆ

เท่านี้ก็สามารถใช้โปรแกรม JAF หรือ MobileEX เพื่อ Read/Write ASK และ RPL ได้แล้วครับ
สำหรับวิธีการทำ RPL ด้วย JAF ดูที่นี่ครับ
สำหรับวิธีการทำ RPL ด้วย MobileEx ดูที่นี่ครับ

เทคนิคนี้ยังใช้ได้กับโปรแกรมอื่นๆด้วยนะครับ เช่น setool infinity cruiser z3x และอื่นๆอีกมากมาย

อ่านมาถึงบรรทัดนี้หลายท่านคงร้องว้า...........ใครจะใจดีมาแชร์ให้เราใช้ด้วยล่ะ ใจเย็นๆครับไม่ใช่บัญหาใหญ่ ผมเดี๋ยวผมทำให้  ;D ;D ;D ;D
หวังว่าคงสนุกกับของเล่นใหม่นะครับ

เกือบลืม
ขอขอบคุณเพื่อนๆที่ร่วมกันทดสอบโปรเจ็คนี้จนผ่านพ้นมาได้ด้วยดี
คุณ ฝอยทอง
คุณ euro513
คุณ ยูงทอง
คุณ หม่อง
คุณ nomo
ที่ขาดไม่ได้ คุณ seen และคุณ Audsky ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2008, 05:35:26 pm โดย SE »

clate

• บุคคลทั่วไป
ถ้าใช้เนตผ่านมือถือใช้งานได้ป่าวครับ  แล้วถ้าใช้โปรแกรมนี้ ผมก็เข้าไปขอใช้p-key,mx-key ของเครื่องที่เป็นserverได้ ใช่ป่าวครับ ???

ออฟไลน์ SE

ถ้าใช้เนตผ่านมือถือใช้งานได้ป่าวครับ  แล้วถ้าใช้โปรแกรมนี้ ผมก็เข้าไปขอใช้p-key,mx-key ของเครื่องที่เป็นserverได้ ใช่ป่าวครับ ???
ใช่ครับ ใช่ผ่านเนตมือถือได้ด้วยครับ
ที่ผมนำเสนอตรงนี้เผื่อท่านที่มีแต่กล่องทอนาโดก็ยังสามารถทำ RPL ได้ครับ

clate

ดีเลยครับ ปกติเจอเครื่องที่ต้องทำล๊อคนี่ ต้องส่งไปให้ร้านอื่นตลอดเลย :'( จะได้ลองทำเองมั่ง ขอบคุณครับพี่  :D

ออฟไลน์ gongtupp

• se blackbox & unicable user
  • Newbie
  • คะแนนน้ำใจ: 0
ทองคำ! มันคือ ทอง      อยากได้มานานแระ และวันนี้มันก็เป็นจริง  ขึ้นมา  ขอ คาระวะ อ.เส แห่ง ลุ่มน้ำชี ครับ

sakchaisuphanich

ขอบคุณมากครับ วิธีทำ rpl อย่างไรเหรอครับ :-\ :-\ :-\ :-\ทำ

ออฟไลน์ agianmaker

• JAF P-Key user
  • Newbie
ได้อย่างนี้ก็แจ๋วเลยสิครับ อาจารย์
 :D

ขอบคุณครับ

beau

ขอบคุณครับอ.เส เยี่ยมไปเลยครับ

ออฟไลน์ SE

[Tip] ความรู้ในการ Forward Port
http://www.bis.in.th/index.php?topic=10301.msg147309

ออฟไลน์ SE

Re: มีแค่ทอนาโดก็ทำ RPL BB5 ได้ ม่ายด้ายโม้........
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 06:10:29 pm »
  • Publish
  • Publish
  • FAQ : วิธีการทำ port forward บน router ยี่ห้อต่างๆ ( A - D )
    http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=9697.msg51466#msg51466

FAQ : วิธีการทำ port forward บน router ยี่ห้อต่างๆ ( G - N )
    http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=9697.msg51480#msg51480

FAQ : วิธีการทำ port forward บน router ยี่ห้อต่างๆ ( P - Z )
    http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=9697.msg51485#msg51485

visit99wy

Re: มีแค่ทอนาโดก็ทำ RPL BB5 ได้ ม่ายด้ายโม้........
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2008, 01:34:55 pm »
  • Publish
  • Publish
  • สุดยอดเลยครับ ::)

ออฟไลน์ agianmaker

• JAF P-Key user
    • Newbie
    « ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2008, 07:25:01 pm »
  • Publish
  • Publish
  • เยี่ยมยอด และ ยอดเยี่ยม ครับอาจารย์
    อย่างนีต้องลอง   :)

ออฟไลน์ tonkra

• SpiderMan User
    • Full Member
    « ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 09:20:55 am »
  • Publish
  • Publish
  • แสดงว่าคนที่มี JAF อยู่แล้วก็ไม่ต้องแชร์อย่างที่กล่าวมาข้างต้นใช่ใหมครับท่าน

ออฟไลน์ SE

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 10:03:50 am »
  • Publish
  • Publish
  • แสดงว่าคนที่มี JAF อยู่แล้วก็ไม่ต้องแชร์อย่างที่กล่าวมาข้างต้นใช่ใหมครับท่าน
    ใฃ่ครับ

Facebook Comments