ผู้เขียน หัวข้อ: เวอชั่น เรื่องสำคัญสำหรับเครื่องจีน และตระกูล MTK  (อ่าน 11021 ครั้ง)

ออฟไลน์ SE

• Administrator
  • Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ: 100
หลายท่านคงเคยเจอปัญหาที่แฟลชเครื่องไปแล้วเปิดไม่ติด จอขาว ทัชสกรีนไม่ตรง และอีกหลายปัญหา ทั้งที่ไฟล์ที่แฟลชเข้าไปนั้นเป็นเครื่องรุ่นเดียวกัน
สาเหตุที่เป็นเช่นนั้นเพราะเวอชั่นของตัวเครื่องและไฟล์ที่เราแฟลชเข้าไปไม่ตรงกัน 

ทีนี้เราจะมาดูเวอชั่นของตัวเครื่องกันก่อน
ในกรณีเครื่องเปิดติดเราสามารถดูได้โดยกดปุ่มซึ่งแต่ละรุ่นอาจจะมีวิธีกดที่ต่างกันดังนี้
*#66*#
*#06*#
*#878#
*#3646633#
*# ขณะที่เครื่องกำลังเปิด และต้องมีซิมในเครื่องด้วย
เมื่อกดเข้าไปแล้วก็ดูที่เมนูเวอชั่นซึ่งส่วนใหญ่จะบอกค่อนข้างละเอียดเช่น เบอร์ซีพียู เวอชั่น เป็นต้น

ทีนี้เรามาดูเวอชั่นในส่วนของไฟล์กันบ้าง
เราจะรู้ได้ยังไงว่าไฟล์ที่เราจะแฟลชเข้าไปมันเวอชั่นอะไรก็ดูตามภาพได้เลย

จากภาพจะเห็นว่าไฟล์ที่เราเลือกคือเวอชั่น BR26_05C_PCB01_GPRS_MT6226_S01.BR26_22_13.BIN ถ้าเครื่องที่เราต้องการจะแฟลชหรือทำภาษาเวอชั่นตรงกันหรือใกล้เคียงก็สามารถแฟลชได้เลย

ในกรณีเครื่องดับ เราสามารถอ่านไฟล์(Read Flash)แล้วใช้ซอฟท์แวร์ตัวนี้ดูเวอชั่นไฟลในตัวเครื่อง์ได้เช่นกัน แต่เพื่อความรวดเร็วเราอาจดูดไฟล์ประมาณ 5% แล้วกดหยุดก็ได้เพาระเราต้องการรู้แค่เวอชั่นของตัวเครื่องเท่านั้น แต่อย่าลืมนะครับว่าเครื่องมันจะเก็บเวอชั่นล่าสุดที่ถูกแฟลชเข้าไป ถ้าเครื่องถูกแฟลชมาผิดเวอชั่นแต่แรกเราก็สุ่มแฟลชไฟล์ที่เป็นรุ่นเดียวกันเข้าไป ถ้าโชคดีเราอาจเจอเวอชั่นตรงกัน  ;D

หมายเหตุ ไฟล์แฟลชที่อยู่ในแผ่นและที่มีให้โหลดผมได้บอกเวอชั่นใว้ทุกไฟล์แล้วโดยอยู่หลังเครื่องหมาย =(เท่ากับ) เช่น N96i 1sim bt touch=BR26_05C_PCB01_GPRS_MT6226_S01.BR26_22_13.BIN 

หรือจะใช้โปรแกรมตัวนี้ก็ดูเวอชั่นได้เหมือนกันครับ http://www.se-thailand.net/smf/index.php/topic,892.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2008, 07:44:16 pm โดย SE »

Jack

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณมากครับ คุณเส

ton_mobile

ขอบคุณครับ

Greensparow

Thank you. :P

yutt

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ น้าเส :D :D

ออฟไลน์ ดี.ซี.โมบาย

• AMT User
  • Newbie
  • คะแนนน้ำใจ: 0
  ขอบคุณคับน้าเส :D

tonblueman

sajja

ขอบคุณครับ :-*

ออฟไลน์ ฤทธิ์

• Global Moderator
  • คะแนนน้ำใจ: 2
  • อ.ภูเขียว
รีแพร์บู๊ท รีแพร์imei ปลดล็อค อัพไทย แฟลชโปรแกรม
ฤทธิ์เทเลโฟน ต.ผักปัง อ.ภูเขียว จ.ชัยภูมิ

taroto

:D  ขอบคุณพี่ทุกคนครับ

ออฟไลน์ paomobile

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ: 0
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ไตเติ้ลโฟน^

• คะแนนน้ำใจ: 5
ขอบคุณครับอ.เส

son

เครื่อง miso s303 สามารถเล่นเนทต่อกับคอมพิวเตอร์ได้ไหมครับ  ถ้าได้ใช้โปรแกรมอะไรครับ  ใครรู้ช่วยบอกทีครับ

ออฟไลน์ ไตเติ้ลโฟน^

• คะแนนน้ำใจ: 5

liahoy

Facebook Comments