ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับอาการปุ่มกดของ i-mobile 212 ด้วยครับ  (อ่าน 3188 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hunterr

• AMT User
  • Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ: -1
วันนี้เจอ i212 ตัวนึงครับอาการคือปุ่ม * 0 # กดไม่ได้

ก็เลยแกะทำความสะอาดแผงปุ่มกดดู ใช้แหนบแตะที่ วงนอก วงในของปุ่ม ก็กดได้ปกติครับ

แต่พอเอาแผงปุ่มกดติดเข้าทีนี้กดไม่ได้เลยครับ ก็เลยแกะแล้วลองเอาแหนบแตะๆดู มันก้อใช้ได้ปกติครับ

สรุปอาการตอนนี้ก็คือ เวลาใช้แหนบลองปุ่มกดก็ใช้งานได้ปกติ แต่พอใส่แผงปุ่มเข้าไปปุ่มก็กดไม่ได้เหมือนเดิมครับ

ลองเปลี่ยนปุ่มกลมๆที่แผงแล้วก็ยังไม่หายครับ รบกวนทุกท่านแนะนำด้วยนะครับ

ออฟไลน์ esamou

• student
  • Full Member
  • *
  • คะแนนน้ำใจ: 3
ลองใช้ตะไบถูเล็บของแม่บ้าน ถูบนบอร์ดตรงปุ่มที่กดไม่ได้น่ะครับ แล้ววางแผงปุมกดลงไปใหม่ดูครับ

• AMT User
ลองใช้ตะไบถูเล็บของแม่บ้าน ถูบนบอร์ดตรงปุ่มที่กดไม่ได้น่ะครับ แล้ววางแผงปุมกดลงไปใหม่ดูครับ

ยังไม่ได้ครับผม

• student
  • *
ถ้าลองถอดเอาปุ่มกลมๆที่แผงปุ่ม มาวางไว้เฉพาะปุ่มที่กดไม่ได้ แล้วเอาสก๊อตเทปแปะไว้ จากนั้นลองกดดู จะได้ไหมครับ

• AMT User
ถ้าลองถอดเอาปุ่มกลมๆที่แผงปุ่ม มาวางไว้เฉพาะปุ่มที่กดไม่ได้ แล้วเอาสก๊อตเทปแปะไว้ จากนั้นลองกดดู จะได้ไหมครับ

ยังไม่ได้อยู่ดีครับ

เดี๋ยวจะย้ำ CPU ละครับ ไม่เคยเจอจริงๆครับอาการแบบนี้

• student
  • *
ถ้าเล่น cpu แล้วหาย ผมคงต้องสงสัยอย่างสุดซึ้ง ว่าทำไมเวลาใช้แหนบจึงกดได้ รึว่า cpu มันยอมให้แหนบเท่านั้นที่กดได้ (อันนี้งงจิง ไม่ได้กวนแต่อย่างใด) ยังไงผมก็ยังเล็งที่หน้าคอนแท็กอยู่ครับ (เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ)  อันดับต่อมาก็คงต้องดูลายให้ดี (นี่ก็ความคิดเห็นส่วนตัว) ยังไงถ้าเครื่องนี้ผ่าน (ซึ่งก็คงต้องผ่านอยู่แล้ว) รบกวนท่าน Hunterr ส่งเสียงมาทางนี้บ้างนะขอรับ.....

ยังไงเอาใจช่วยเต็มที่ครับ

ออฟไลน์ AE_Mobile^

• Global Moderator
  • คะแนนน้ำใจ: 19
  • AE Mobile^
ลองแกะเอาเฉพาะตัวปุ่ม ทำความสะอาดก่อนด้วยยางลบ วางบนหน้าสัมผัสกดดูทีละปุ่มสิครับ เป็นยังไง

ออฟไลน์ SE

• Administrator
  • Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ: 100
วันนี้เจอ i212 ตัวนึงครับอาการคือปุ่ม * 0 # กดไม่ได้

ก็เลยแกะทำความสะอาดแผงปุ่มกดดู ใช้แหนบแตะที่ วงนอก วงในของปุ่ม ก็กดได้ปกติครับ

แต่พอเอาแผงปุ่มกดติดเข้าทีนี้กดไม่ได้เลยครับ ก็เลยแกะแล้วลองเอาแหนบแตะๆดู มันก้อใช้ได้ปกติครับ

สรุปอาการตอนนี้ก็คือ เวลาใช้แหนบลองปุ่มกดก็ใช้งานได้ปกติ แต่พอใส่แผงปุ่มเข้าไปปุ่มก็กดไม่ได้เหมือนเดิมครับ

ลองเปลี่ยนปุ่มกลมๆที่แผงแล้วก็ยังไม่หายครับ รบกวนทุกท่านแนะนำด้วยนะครับ
ปุ่มบนซ้ายกดได้มั้ยครับ ถ้ากดได้ต่อลายจากปุ่ม * 0 # ไปที่ปุ่มบนซ้ายเลยครับ ถ้ากดไม่ได้ก็แสดงว่าไลน์ KROW0 ซึ่งจะต่อผ่าน R (น่าจะเป็น R22x อะไรซักอย่าง วงจรไม่ชัด)เข้าที่ขา C12 ของ CPU ขาดส่วนจะขาดที่ไลน์หรือตัว R ก็ต้องใล่ดูอีกทีครับ

kimlock20

• บุคคลทั่วไป
ผ่านรึยังคับ มันมีปุ่มคาร์บอนมั้ยคับตัวนี้ไม่เคยแกะ

• AMT User

ปุ่มบนซ้ายกดได้มั้ยครับ ถ้ากดได้ต่อลายจากปุ่ม * 0 # ไปที่ปุ่มบนซ้ายเลยครับ ถ้ากดไม่ได้ก็แสดงว่าไลน์ KROW0 ซึ่งจะต่อผ่าน R (น่าจะเป็น R22x อะไรซักอย่าง วงจรไม่ชัด)เข้าที่ขา C12 ของ CPU ขาดส่วนจะขาดที่ไลน์หรือตัว R ก็ต้องใล่ดูอีกทีครับ

ปุ่มซ้ายบนก็เป็นเหมือนกันครับ ใช้แหนบแตะๆก็ใช้ได้ปกติครับ

แต่พอใส่แผ่นปุ่มกดเข้าไปกดไม่ได้ครับอาจารย์

ออฟไลน์ AE_Mobile^

• Global Moderator
  • คะแนนน้ำใจ: 19
  • AE Mobile^
เป็นยังไงบ้างครับ ถึงไหนแล้ว

• AMT User
ผมลองย้ำ Cpu ดูแล้วยังไม่หาย ตอนนี้คืนลูกค้าไปแล้วครับ

Facebook Comments