ผู้เขียน หัวข้อ: i-300 หูฟังค้างครับ  (อ่าน 2021 ครั้ง)

taiy@1971

• บุคคลทั่วไป
i-300 หูฟังค้างครับ
« เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 10:32:11 am »
  • Publish
  • Publish
  • เครื่องไม่โดนน้ำครับตอนนี้เครื่องหูฟังค้างครับ ช่องที่เสียบสมอทอร์คใช้ช่องเดียวกับช่องชาร์แบตฯครับถ้าไม่เปลี่ยนช่องเสียบมีวิธีต่อลายไหมครับหรือต้องเปลี่ยนอย่างเดียวคือไม่อยากไปยุ่งกับตัวนี้ครับ  ขอบคุณคร้าบ

ออฟไลน์ SE

• Administrator
    • Hero Member
    • คะแนนน้ำใจ: 100
    Re: i-300 หูฟังค้างครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 12:47:07 pm »
  • Publish
  • Publish
  • รุ่นนี้ผมยังไม่มีวงจรนะครับ เอาตามหลักการก่อนละกัน
    โดยส่วนใหญ่แล้วเครื่องจีน(รมถึงเครื่องเฮาส์แบรนด์หลายๆยี่ห้อและไอโมบาย)จะใช้ขาหูฟัง(ลำโพงของสมอลทอร์ค)เป็นขาดีเท็คหูฟัง ดังนั้นในภาวะที่ไม่ได้เสียบหูฟังที่ขาลำโพงของสมอลทอร์คต้องมีไฟประมาณ2โวล(อาจจะมากกว่าหรือน้อยกว่านิดหน่อย) แต่ถ้าขาที่ว่านี้ไม่มีไฟจะทำให้ CPU เข้าใจว่าเครื่องถูกเสียบหูฟังอยู่ ที่เจอบ่อยๆก็อาจจะเกิดจากความชื้น แต่ถ้ามั่นใจว่าทำความสะอาดดีแล้วก็ต้องใช้วิธีนี้

เปิดเครื่องทิ้งใว้ แล้วใช้มิเตอร์เข็มปรับไปที่ x1 แล้วใช้สาย สีแดง จี้ที่กราวด์ สีดำ จี้ทีขาลำโพงของแจ็คหูฟัง(ถ้าไม่รู้ว่าขาใหนก็จี้มันทีละขานั่นแหละ)ถ้าโชคดีอาการหูฟังค้างก็จะหายไป ทีนี้ก็หาไฟที่มีแรงดันประมาณ 1.8 หรือ 2.8 มาต่อเข้าที่ขาที่วัดเจอเมื่อกี้นี้ แค่นี้ก็ใช้ได้แล้ว แต่จะไม่สามารถใช้หูฟังได้นะครับ เพราะมันจะไม่ดีเทค ถ้าจะให้ใช้ได้ปกติก้ต้องวิเคราะห์วงจรแบบละเอียดอีกทีครับ

Facebook Comments