ผู้เขียน หัวข้อ: จะผิดไหม !!! ถ้าจะขอกล่าวคำว่า " จบ " กับกล่องแฟลชเครื่องจีน T-Box  (อ่าน 1775 ครั้ง)

ออฟไลน์ AE_Mobile^

• Global Moderator
  • Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ: 19
  • AE Mobile^
         คงไม่ผิด ถ้าจะขอกล่าวคำว่า " จบ " กับกล่องแฟลชเครื่องจีน T-Box สำหรับการแฟลชเครื่องจีนและไอโมบาย เพราะ.......
ไม่ว่างานจะหนักขนาดไหน เจออะไรมา  ก็เอาอยู่ ด้วยวิธีการนี้ เน้นๆ i-Mobile ที่ชอบมีปัญหาต่างๆ ก่อน ใครใช้ T-Box  ลืมไปเลยเรื่องงานเข้า จัดไปแบบ "จบ"  ยังไง สำหรับ MTK กันก่อน หลังจากลองมาระยะนึงแล้ว มั่นใจ
   8)

โดนแฟลชมาผิดเวอร์ชั่น

กลายเป็นซากของไฟล์ ดับสนิท

แบบนี้ก็งานเข้าได้ลองไม่แบ็คอัพไว้ ค่าพารามิเตอร์หายแน่นอน

แบบนี้ก็ทำให้ปวดหัวเช่นกัน

ยังมีวิธีแก้ปัญหายากบ้าง ง่ายบ้าง ปวดหัวบ้าง ยิ้ม หัวเราะ หรือปวดใจ บางคนปวดตับ สำหรับท่านที่มี T-Box ลองพิจารณาแบบนี้ดู

เ่ช็คขนาด Nor หรือ Nand Flash Size

Read เก็บไว้แบบนี้ แบบ DIY Arrang

เมื่อนำมาใช้ จบงานแน่นอน

ช่วงนี้ทำไว้กับ i-Mobile .ในห้องซัพพอร์ตไฟล์ Read i-Mobile ผมจะเขียนกำกับหลังชื่อรุ่นว่า Full หมายความว่าเป็นไฟล์แบบนี้ นำมาใช้ได้เลยครับ ทีเดียวจบ เช่น i Mobile 3210(Full) MT6235 (SAMSUNG)K91G08x0A AE Mobile.rar รุ่นไฟล์ใหญ่ๆ แบบนี้ จะทำให้ไม่เสียเวลาทำเครื่องด้วย จะอัพขึ้นไปเรื่อยๆ สิทธิ์สำหรับลูกค้า T-Box ของ AE Mobile เท่านั้น หากไม่พบในนั้นไม่ได้หมายความว่าไม่มี  เนื่อกจากเวลาน้อยเท่านั้นเอง ให้สอบถามมาโดยตรงครับ สำหรับท่านอื่นๆ ไม่ใช่ไม่แจก เพียงแต่ไฟล์ยังไม่ได้ทดสอบกับกล่องอื่นและยังมีไม่มาก สำหรับไฟล์แฟลชและ NVRAM ก็จะยังอัพแจกเช่นเคย

ปล.สำหรับเครื่องที่ต้องจัดหนักคือผ่านการทำซอฟแวร์มาแล้วควรฟอร์แมตแบบ Full Flash ก่อน

การ READ แบบ DIY  กำหนดตำแหน่งเอง

<a href="http://www.fileden.com/files/2011/4/15/3115974/DIY.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.fileden.com/files/2011/4/15/3115974/DIY.swf</a>

DIY คือ Do it yourself  ประมาณว่าคุณก็ทำได้ด้วยตัวคุณเอง
Arrang คือ จัดการ,จัดเตรียม

DIY Arrang คือ ผมทำได้ คุณก็ต้องทำได้เช่นกัน   :-X  และค่าต่างๆ อยู่ในไฟล์นี้หมดรวมถึงอีมี่ เมื่อนำไปแฟลชถามว่าอีกเครื่องหายมั้ย หายครับ แต่จะเป็นอีมี่นี้แทน เหมือนกับเราใช้ไฟล์ของ i-3201 ไม่ต้องมานั่งใส่ ค่าพารามิเตอร์คืน กันอีกต่อไป นับต่อจากนี้ ผู้ใช้ T-Box ลืมเรืองงานเข้าเพราะค่า NVRAM หายไปได้เลย ไม่ต้องมานั่งลุ้นเขียนค่าพารามิเตอร์อีก และคงไม่มากเกินไปถ้าผมจะบอกว่าให้ลืมเรื่อง Register pak ที่หากจะเกิดขึ้นในอนาคตอีกต่อไปด้วย รวมถึงอีกหลายๆ เรื่องไว้จะพูดถึงอีกในครั้งต่อไป นี่คือไฟล์รีดในแบบที่ผมเคยบอกว่า จบ ถูกต้องครับ  :D

ออฟไลน์ ฮัลโหล โมบาย Addy

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ: 11
  • การเรียนรู้ไม่มีคำว่า"จบ
 ขอบคุณคร้าบ :D

ออฟไลน์ max4

• AMT User
  • Full Member
  • คะแนนน้ำใจ: 2
ไม่ผิดหรอกท่านก็ท่านเล่นล้างใส้ล้างเครื่องในหมดแล้วไม่มีอะไรจะให้ล้างแล้ว 555555555555555+

Facebook Comments