ผู้เขียน หัวข้อ: ราคา LPG สมควรขึ้นไหมลองอ่านดู  (อ่าน 1936 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฮัลโหล โมบาย Addy

• Moderator
  • Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ: 11
  • การเรียนรู้ไม่มีคำว่า"จบ
ราคา LPG สมควรขึ้นไหมลองอ่านดู
« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 10:12:55 pm »
  • Publish
  • Publish
  •        เราทุกคนก็ทราบกันดีถึงการที่จะมัการปล่อยลอยตัวของราคา LPG ซึ่งจากที่ผมได้ศึดษานั้นคือ LPG นั้นสามารถผลิตได้ในประเทศและเป็นทรัพยากรของชาติซึ่งเราทุกคนรู้ดีว่ามีนโยบายในการประหยักพลีงงานและลดมลพิษ แต่หน่วยงานรัฐบาลออกมาพูกว่าการปล่อยลอยตัว LPG นั้นเป็นการมัดมือชกคนที่ใช้ LPG ในรถยนต์ให้หันไปใช้ NGV ซึ่งเราก็รู้ว่าการติดตั้งนั้นมันแพงแล้วยังจะมาอ้างนโยบายพอเพียง ข้อมูลอ้างถึงว่าประเทศไทยใช้ LPG วันละ 50,000 ตันต่อวัน แล้วผมอยากถามว่าแล้วคนที่ใช้น้ำมันละทำไมไม่ปล่อยลอยตัวเลนโดยไม่ให้มีการคุมราคา นี้คือความจริงที่ว่าถ้าเราหน่วยงานรัฐเอา LPG มาขายในประเทศนั้นจะอยู่ที่ราคา 352 เหรียญ(us dollar)ต่อตัน แต่ถ้าส่งออกจะขายได้ 625 เหรียญ(us dollar)ต่อตัน ผมถามว่านโยบายนี้มาจากไหน จากที่ผมได้วิเคราะห์คือ ปตท คือผู้ที่ทำการกำหนดราคาเชื้อเพลิงทุกชนิดผมถามว่าอย่างนี้ผูกขาดไหม เสรีรึเปล่า แล้วอีกคำถามคือในเมื่อเราสามารถขายให้คนไทยด้วยกันทำไมต้องส้งไปขายเมืองนอกมันเป็นสมบัตืที่เราสมควรจะขายให้คนในบ้านเราก่อนมีเหลือแล้วค่อยส่งออกนี้สิคือช่วยคนไทยด้วยกัน แล้วที่ส่งไปขายนะกำไรกลับมาที่ใคร ปตท ใช่ไหมแล้วกำไรเอาไปทำไรละไม่เห็นจะมาช่วยผยุงราคา LPG เลยนิ ผมอยากได้ความคิดเห็นของผู้อ่านเพื่อเอาไปทำวิจัยและโพล หรือถ้าอยากคุยกันก็โทรมาที่ 087-911-0453 หรือที่ msn ที่ Philippe@lemononline.com

NGV มันก็ดีนะครับไม่ใช่ไม่ดี แต่มันจะเหมาะกับรถดีเซลและรถบรรทุกขนาดใหญ่จะเหมาะมากกว่ารถส่วนบุคคล ซึ่งข้อนี้รัฐบาลไม่ได้เอามาใช้ทั้งหมด และก็ยังไปส่งเสริมให้ร้านข้างนอกไปติด NGV แทนที่จะส่งเสริมให้ติดออกมาจากโรงงานประกอบรถยนต์

ผมสนับสนุน NGV ครับและให้ติดกับรถบรรทุกและรถโดยสาร ซึ่งมันเหมาะมากเลยที่จะนำมาใช้ และ NGV ก็ถูกโฉลกกับดีเซลเป็นอย่างมากด้วย
    ส่วนรถบ้าน ๆ ถ้าจะติด NGV ก็ติดได้ตามร้านข้างนอกไม่มีใครบังคับหรือะซื้อออกมาจากโรงงานเลยก็ได้ แต่ถ้าจะติด LPG ต้องควบคุมความปลอดภัยและควรออกมาจากโรงงานโดยตรงและรัฐบาลควรสนับสนุนทั้ง LPG และ NGV ไม่ใช่เลือกที่รักมักที่ชังกัน

การจะให้คนส่วนใหญ่ไปซื้อ Benz NGT คันล่ะ 3.8 ล้านบาทคงไม่ไหว

ผมขอสนับสนุน ทุกความคิดเห็น อยากให้คนไทย ชาวบ้าน เจ้าของประเทศ ลุกขึ้นมา ถามเอาความจริง ที่เกิดกับ ปตท. มันคืออะไร กำไร เป็น หมื่น แสน ล้าน แล้วมันเอาไปทำอะไร ทำไม มันจะเอาของพวกเราไปขายเอา กำไร เข้ากระเป๋า พวกมันแค่นั้นเหรอ พวกเรากว่าจะหาเงนได้ ซื้อ แก๊ส ใช้ ลำบากแค่ไหน พวกมันนั่ง รอ เงินเข้า หุ้นราคาสูง แบ่งปันกำไร มันไม่เอาเปรียบคนไทย เกินไปเหรอ
    นี่แหละผล จากไอ้ เหี..... เหลี่ยม หละ มันยังมีหน้า บอกไม่ได้โกง ไม่ได้กินเหรอ
    ออกมาจัดการ พวกมันให้ สิ้น ซะ ที ไอ้พวกโกง กิน โดยเฉพาะ ปตท. เอาเถอะ พี่ น้อง ไม่งั้น คนไทยจะเป็น คนที่ใช้แก๊ส แพง ทั้งที่เป็น ของ พวกเรา ทั้ง ชาติ

Facebook Comments