ผู้เขียน หัวข้อ: เปิด mobileEx ให้เร็วที่สุด  (อ่าน 2300 ครั้ง)

tonmobile

• บุคคลทั่วไป
เปิด mobileEx ให้เร็วที่สุด
« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 09:32:34 am »
  • Publish
  • Publish

• เท่าที่จะทำให้เร็วขึ้นได้ ทริกนี้คนงานน้อยได้เปรียบ

ก็อบปี้ทั้งหมดใน C:\mobileEx\3.4 ออกมาเก็บไว้ก่อน (แบ็คอัพไว้)

จากนั้นก็ไล่ลบไฟล์ที่ไม่ได้ใช้งานทิ้งไปเลย
    เพื่อไม่ให้โปรแกรมมันเรียกใช้ ตอนเราเปิดทำงาน
    ตามตัวอย่าง ผมจะสั่งให้ใช้งานแค่ Nokia (ยี่ห้ออื่นไม่ค่อยได้เจอหรอก)

C:\mobileEx\3.4\data\uistyle
    ลบตัวที่ไม่ใช้ออกไป เหลือแค่ตัวเดียวที่ใช้งาน (ตัวอย่าง ผมใช้ ui1)

C:\mobileEx\3.4\locale
    ลบภาษาที่ไม่ได้ใช้งานออก (ตัวอย่าง ผมใช้แค่ en-US)

C:\mobileEx\3.4\modules
    ลบโมดูลที่ไม่ได้ใช้งานออก (ตัวอย่าง ผมใช้แค่ nk.mx)

ที่ C:\mobileEx\3.4
    ลบไฟล์ help ออก (เพราะไม่เคยเปิดดูอยู่แล้ว มั่วเอาตลอด)  อิๆ

จากนั้นก็ทดลองเปิดใช้งานดู
    เป็นการ"ลดภาระ"ให้โปรแกรมทำงานเท่าที่จำเป็น (ไม่โหลดส่วนอื่นๆ)
    ส่วนมันจะเร็วขึ้นมากน้อยเท่าไหร่ ก็ขึ้นกับอย่างอื่นด้วยนะ
    โดยเฉพาะ...อยู่ที่"ความรู้สึก"ด้วย

ถ้ามียี่ห้ออื่นเข้ามาทำ ก็ไปก็อบโมดูลที่แบ็คอัพไว้ มาใส่คืนได้ครับ

หน้าตาก็จะออกมาแบบนี้ มีแค่ Nokia อย่างเดียว

ATTS

Re: เปิด mobileEx ให้เร็วที่สุด
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 08:05:52 am »
  • Publish
  • Publish
  • ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ฮัลโหล โมบาย Addy

• Hero Member
    • คะแนนน้ำใจ: 11
    • การเรียนรู้ไม่มีคำว่า"จบ
    Re: เปิด mobileEx ให้เร็วที่สุด
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 04:14:24 pm »
  • Publish
  • Publish
  • แจ่มครับ ตีมือ ตีมือ

eak8515155

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 03:44:21 am »
  • Publish
  • Publish
  •  ขอบคุณคร้าบ ขอบคุณคร้าบ ขอบคุณคร้าบ

ออฟไลน์ danai8029

• VIP
    • Hero Member
    • คะแนนน้ำใจ: 4
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 07:39:27 am »
  • Publish
  • Publish
  • ขอบคุณมากๆ ครับ

Facebook Comments