ผู้เขียน หัวข้อ: แก้อาการหาขาชาร์จไม่เจอ MT6318A  (อ่าน 2195 ครั้ง)

osv_com

• บุคคลทั่วไป
แก้อาการหาขาชาร์จไม่เจอ MT6318A
« เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 12:24:56 am »
  • Publish
  • Publish
  • TV99iอาการหาขาชาร์จไม่เจอ
     อาการเริ่มแรกของเครื่องเลยนะครับ
     ถามลูกค้า : เครื่องเป็นอะไร
    ลูกค้าตอบ  : ชาร์จแบตไม่เข้า อย่างอื่นใช้ได้ปกติ เครื่องพึ่งซื้อได้ 3วัน
    ถามลูกค้า  : ก่อนหน้านี้ชาร์จได้ไหม
    ลูกค้าตอบ  : ชาร์จได้แต่ขีดแบตเตอรี่ไม่ขึ้น
    ถามลูกค้า  : แล้วอาการชาร์จไม่เข้าเป็นวันไหน
    ลูกค้าตอบ  : เป็นวันนี้ เพราะแบตมันหมดแล้ว

ลำดับขั้นตอนการซ่อม
     1.ผมเริ่มจากการหาขา GNDของเครื่องให้เจอก่อน เมื่อค้นหาขาชาร์จเจอปรากฎว่าหาเจอขาGND 2ขา
     คือขา1กับขา9 ผมก็เลยหาขาชาร์จต่อ หายังไงก็ไม่เจอครับ
     2.ผมเลยตัดสินใจยก PMIC เพื่อที่จะวัดดูว่าขา E1ของPMICต่อมาที่จุดไหนของตูดชาร์จ
    วัดเสร็จแล้วก็รู้ว่า ขาE1ของPMICต่อมาที่ขา 1 ของตูดชาร์จ และไปต่อที่ขา3ของICชาร์จ
     3.ก็เลยวาง PMICตัวเดิมลงไป แล้ววัดดูว่าขา3ของICชาร์จช็อตลงGNDหรือไม่ ปรากฎว่าไม่ช็อต
     4.ก็เลยหาขาGNDอีกรอบ เจอGNDอีก2ขาเหมือนเดิมคือขา1กับขา9 เลยนึกขึ้นได้ว่าขา1ของตูดชาร์จ
    คือขาไฟชาร์จ
     5.จากนั้นก็เลยวัดดูว่าขา1ของตูดชาร์จต่อไปถึงICชาร์จรึเปล่าวัดดูก็ถึงกันครับ
    แต่พอวัดว่าขา3ของICชาร์จช็อตลงGNDหรือไม่ ก็ปรากฎว่าไม่ช็อต
     6.เลยเสียบสายแฟลชL12Cเข้าไปโดยที่ยังไม่ได้ต่อกล่อง มาวัดขา3ของICชาร์จปรากฎว่าขา3ของICชาร์จ
    ช็อตลงGND ผมนึกว่าตูดชาร์จช็อตก็เลยเปลี่ยนตูดชาร์จ
     7.เปลี่ยนตูดชาร์จเสร็จ ก็มาวัดขา3ของICชาร์จว่า ช็อตลงGNDหรือไม่ ปรากฎว่าไม่ช็อต 
    เลยเสียบสายแฟลชL12Cเข้าไปอีกรอบแล้ววัดคราวนี้วัดขา3ของICชาร์จ ปรากฎว่าช็อตลงGNDอีกแล้วครับ
     8.ผมเลยตัดสินใจเปลี่ยน PMICตัวใหม่ใส่เข้าไป  แล้วหาขาGNDอีกรอบ คราวนี้เจอขอGNDแค่ขาเดียวครับ
    ขาที่เจอคือขา9 ในจังหวะนั้นยังไม่หาขาชาร์จผมก็รู้เลยครับว่าPMICตัวที่มากับเครื่องเสียแน่นอน เพราะจากข้อ2.
    ขาไฟชาร์จคือขา1ของตูดชาร์จ

สรุปครับPMICเสีย โดยที่ขาE1มันแค่ลีคจนความต้านทานมันต่ำมากครับ แต่มันไม่ช็อต

ออฟไลน์ SE

• Administrator
    • Hero Member
    • คะแนนน้ำใจ: 100
    Re: แก้อาการหาขาชาร์จไม่เจอ MT6318A
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 02:13:47 am »
  • Publish
  • Publish
  • ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ  8)

ออฟไลน์ ดี.ซี.โมบาย

• AMT User
    • Newbie
    • คะแนนน้ำใจ: 0
    Re: แก้อาการหาขาชาร์จไม่เจอ MT6318A
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 09:30:41 am »
  • Publish
  • Publish
  • ขอบคุณครับ...... 8)

Facebook Comments