ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เกี่ยวกับทัชสกรีนครับ  (อ่าน 2124 ครั้ง)

pompom

• บุคคลทั่วไป
ความรู้เกี่ยวกับทัชสกรีนครับ
« เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 04:10:35 am »
  • Publish
  • Publish
  • เพื่อนๆมีวิธีไหนช่วยอธิบายให้เข้าใจง่ายๆหน่อยครับ เช่นทัชสกรีนที่เราซื้อมาบางที่ตรงรุ่นก็ใช้ได้เลย บางทีทัชสกรีนเท่าของเดิมใส่ไปแล้ว กดไม่ได้มั่ง กดแล้วเพี้ยนมั่ง วิธีการต่อสลับ x y ขอแบบเข้าใจง่ายๆเผื่อเป็นประโยนช์กับท่านอื่นๆด้วยครับ แบบว่าอยากรู้มากๆครับ ขอบคุณทุกคำตอบที่มีให้ครับ ;)

ออฟไลน์ SE

• Administrator
    • Hero Member
    • คะแนนน้ำใจ: 100
    Re: ความรู้เกี่ยวกับทัชสกรีนครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 07:20:18 am »
  • Publish
  • Publish
  • ถ้าไม่รีบเดี๋ยวทำเป็นบทความให้อ่านนะครับ เอาแบบชัวๆไม่มีหลงเลย  :D

pompom

• บุคคลทั่วไป
    Re: ความรู้เกี่ยวกับทัชสกรีนครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 01:34:37 pm »
  • Publish
  • Publish
  • จากการสอบถามเพื่อนๆ คุณmono ฝอยทอง ยูโร หม่อง วิธีง่ายๆ.1. ใช้มิเตอร์ตั้งrx1 จิ้มที่ปลายแพทัชสกรีนเช่นเอาสายดำจิ้มที่ขาหนึ่งโดยหันหน้าทัชเข้าหาตัว แล้วใช้สายแดงจิ้มขาที่เหลือขาไหนขึ้นค่าโอมห์ขานั้นคู่กัน(แล้วแต่ว่าคู่นั้นจะเป็นแนวตั้งหรือแนวนอน วิธีนี้ใช้ทดสอบว่าทัชสกรีนดีหรือเสียถ้าจิ้มแล้วไม่ขึ้นค่าโอมห์ทัชสกรีนเสียถ้าได้คู่แล้วคู่นึงประมาณ 200-300โอมห์ อีกคู่ 500-600โอมห์ )2. ดูที่จอทัชสกรีนที่ซื้อมาเหนือปลายสายแพขึ้นมานิดหนึ่งว่าขาไหนวิ่งไปแนวตั้งหรือแนวนอน(อันนี้ผมยังดูไม่เป็นครับ) หวังว่าจะเป็นประโยนช์กับท่านที่ยังหัดเปลี่ยนทัชสกรีนเหมือนผมนะครับ ถ้าท่านอื่นมีคำแนะนำเพิ่มเติมอีกนะครับ  ขอบคุณเพื่อนๆที่ช่วยเปิดสมองอันกลวงๆของผม

Facebook Comments