ผู้เขียน หัวข้อ: เวลคั่ม W929 ทัสกรีนไม่เสีย แต่กดไม่ไ้ด้(แชร์ครับ)  (อ่าน 2287 ครั้ง)

Dr_GOD

• บุคคลทั่วไป
เวลคั่มครับ  รุ่น W929 ทัสกรีนกดได้บ้างไม่ได้บ้าง  ปิดเปิดเครื่องใหม่ถึงจะกดได้  นานๆเข้าบ่อย  กดไม่ได้เลย
อาการนี้ อย่าเพิ่งไปหาทัสมาเปลี่ยนนะครับ  ถ้่ามันไม่ไ้ด้แตก   ให้ลองวัดแรงดันไฟ ก่อนและหลังเสียบทัสกรีน
ตามภาพด้านล่างนี้ก่อน  หากแรงดันไฟมาปรกติ  ถึงจะไปสรุปที่ทัสกรีนเสีย

***เครื่องและอาการที่โพสนี้  เจอปัญหาเมื่อเสียบทัส  จุดวัดแรงดันไฟทั้งสอง ตกลงมาที่0.4V ทั้งสองจุด
คือที่ขา2 และ ขา4  แต่เมื่อถอดทัสออก แรงดันไฟมาปรกติที่ขา2   นั่นแสดงว่า ขา4มีการช็อต  
สาเหตุเกิดจากว่าวาริสเตอร์ที่ขา4 ตรวจสอบการกระชากของไฟ จึงทำให้ค่าความต้านทานลดลงมาต่ำ แรงดันไฟจึงตก
เพราะไฟถูกดึงลง GND และทำให้แรงดันไฟที่ขา2ซึ่งเป็นขาที่รับไฟ จากไอซีทัส จ่ายออกมาที่ขา4 โดนดึงกระแสลง GNDไปด้วย***

***วิธีแก้คือถอดวาริสเตอร์ตัวที่ช็อตออก  แล้ววัดแรงดันไฟดู  ตามภาพครับ  เครื่องปรกติจะต้องมีแรงดันไฟทั้งขา2และ4***

-------------------------ปล......อธิบาย ตามความเข้าใจส่วนตัว  โปรใช้วิจารณญาณในการอ่าน-------------------------------------
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2010, 03:43:32 pm โดย Dr_GOD »

ออฟไลน์ carnon

• AMT User
  • Full Member
  • คะแนนน้ำใจ: 0
ขอบคุณครับ

kiranawat

ขอบคุณครับเยียมเลยครับ :-)

g_saroj

ขอบคุณครับ

mankong

ขอบคุณครับผม

Facebook Comments