ผู้เขียน หัวข้อ: สายแพรปุ่มกดเครื่องจีนขาด หาใหม่ไม่ได้ ทำยังไงถ้าไม่อยากต่อลาย (แชร์)  (อ่าน 2365 ครั้ง)

Dr_GOD

• บุคคลทั่วไป
เจอแพรสภาพยับเยิน  สั่งของลำบากหายากมากๆ  ลูกค้าก็เร่ง

ถอดออกมาดูแล้ว  หมดสิทธิ์ซ่อมแซม  จะต่อลายก็คงลำบาก

ถอดแพรเก่าทิ้ง  ซัพตะกั่วเก่าออก  เอาให้เรียบ

หาแพรเก่าแบบเสียบหัวท้าย ที่ดูแล้วไม่มีรอยขาด  อาจจะยับหน่อยก็ไม่เป็นไร
มาตัดแต่งให้เหลือแต่ส่วนโคนของสายแพร  แล้วใช้กระดาษทรายเบอร์1000
มาถูส่วนปลายให้เห็นเนื้อทองแดง ทั้งสองด้าน(ถูเบาๆ  ไม่งั้น เส้นลายแพรขาดกระจุย)

เสร็จแล้วนำมาไร้ทใส่แทนที่แพรเดิม  โดยกะให้พอดีกับลายบนบอร์ด(ดูตามภาพ)

ใส่เส้นที่สองให้เต็มเนื้อที่  ส่วนที่เกินออกมาไม่ต้องสนใจ  แต่ต้องให้ตรง
และเท่ากันกับฝั่งแผงปุ่มกด  เยื้องก็ต้องให้เหมือนกันทั้งสองฝั่ง

ใสในส่วนของแผงปุ่มกด  แล้ววัดดูแต่ละลายว่าวงจรเชื่อมถึงกันหรือไม่ 
และ แต่ละลาย  ช็อตกันกับลายใกล้เคียงหรือเปล่า

แปะเทปกันความร้อนอีกชั้น  เพื่อป้องกันการช๊อต และ แรงกระชากเวลาประกอบ

เทสการใช้งานของแต่ละปุ่มว่าผ่านหรือไม่ ก่อนทำการพับสายแพรและประกอบ

ประกอบ  และเทสการทำงานปุ่มกดอีกครั้ง  และ  รับทรัพย์

ใครมีวิธีดีๆและง่ายกว่านี้  นำมาแชร์กันบ้างก็ดีนะครับ
ขอบคุณทุกท่านที่รับชมครับ   

ออฟไลน์ AE_Mobile^

• Global Moderator
  • Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ: 19
  • AE Mobile^

oats3483

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับ ช่างคนไหนทำต่อ ไก่ตาแตกแน่ๆเลย

ออฟไลน์ SE

• Administrator
  • Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ: 100
โห.............เทพยิ่งกว่ากาก้าอีกนะเนี่ย
เยี่ยมเลยครับ ชื่นชมในไอเดีย

Facebook Comments