ผู้เขียน หัวข้อ: Blackberry อาการเปิดไม่ติด กินกระแส0.04 อีกแนวทางในการหาจุดเสีย  (อ่าน 2588 ครั้ง)

ออฟไลน์ ช่าง.มันส์

• AMT User
  • Newbie
  • คะแนนน้ำใจ: 1
เครื่องบีบีรุ่น 9300 อาการเปิดไม่ติด คีบ +- กินกระแส0.04ค้าง ไฟแดงไม่ขึ้น

เครื่องยกซิ้งค์ซีพียู ทำไรมาแล้วก้ไม่รู้ ถึงมือผมแยกเป้นส่วนๆมา

ครั้งแรกที่ผมทำเลยคือยกซิ้งค์พาวเวอร์อีกแล้วครับ เพื่อจะวัดไฟหลักของเครื่อง (ไฟสิ่งสำคัญอันดับ1ที่จะทำให้เครื่องติด)

และเมื่อยกซิ้งค์ที่พาวเวอร์ออกมาแล้ว สิ่งแรกที่ผมจะวัด คือ
-ไฟ vbatt_f ที่เข้ามาเลี้ยงพาวเวอร์  ไฟเท่ากับ vbatt ไม่มีปัญหามาครบที่ต้องการ

-ไฟvpwr_sys ไฟจะมาเกือบเท่าๆ vbatt วัดแล้วไม่มีไฟมา  เจอแล้วครับ ไฟตัวนี้หากไม่มาไฟหลักของเครื่องตัวถัดๆไป ไม่ต้องวัดแล้วครับ มาไล่จุดนี้ว่าเกิดจากอะไรที่ไม่มีไฟมา

และเมื่อดูในลายวงจร จะพบc1005 ค่าของcสูงมา 47u ผมเลยลองถอดออกดูก่อน แต่ถอดแล้ววัดไฟยังไม่มา

และจะวัดว่าลายขาด ลายมีปัญหาไหม เลยวัดความต้านทาน เจอละครับ ลายช๊อตลงกราวน์

เมื่อเจอลายvpwr_sysลงกราวน์อยู่ ผมเลยยก ตัวต้นทางของลายนี้ออกคือ พาวเวอร์นั่นเอง เพื่อจะดูว่ามันช๊อตจากต้นทางหรือไม่

ยกพาวเวอร์ออกแล้วลองวัดดูอีกที ก็ยังช๊อตลงกราวน์อยู่ ฟันธง ช๊อตที่ปลายทางของลายไฟ vpwr_sys แน่นอน100%
ผมเลยใช้วิธีจ่ายไฟเข้าไปในลายvpwr_sys หาว่าปลายทางของลายนี้ ตัวใหนร้อนบ้าง

แล้วก็เจอว่า u1500ร้อน

แต่ใน เครื่องบีบี ไม่ใช่จะฟันธงได้เลยว่าตัวu1500ช๊อต ต้องไปดูในวงจรอีกที
 สรุปเป็นที่ c1858 รั่ว อยู่ cตัวนี้อยู่ในลายvpwr_sys ซึ่งก้อยู่ในลายu1500

ถอด c1858 ออก สรุปหายช๊อตแล้ว

เครื่องจะปรกติให้ไฟแดงขึ้นต้องกินกระแส ประมาณ0.06 ไฟแดงติดเตรียมบูท

แต่ขั้นตอนบูท  และ เทคนิคอย่างละเอียด ค่อยติดตามกันนะครับ ในงานอบรมบีบี ที่สงขลา http://www.k-boxteam.com/forum/index.php?topic=9645.msg51723;boardseen#new

ออฟไลน์ fair-fair

• Global Moderator
  • Jr. Member
  • คะแนนน้ำใจ: 1
 สุดยอดครับ 8) 8) ขอบคุณคร้าบ

Tamroom

• บุคคลทั่วไป
 8) ขอบคุณครับ

Facebook Comments