ผู้เขียน หัวข้อ: MX-Key 3.5 Rev1.4 ไม่มี DCT4 เมื่อใช้ Tornado  (อ่าน 3704 ครั้ง)

tonmobile

• บุคคลทั่วไป
MX-Key 3.5 Rev1.4 ไม่มี DCT4 เมื่อใช้ Tornado
« เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 02:32:32 pm »
  • Publish
  • Publish
  • เอามาตั้งแต่ผมเริ่มคิดทำ จนถึงออกมาเป็นตัวสำเร็จรูปเลยนะครับ มันเป็น Step  อิๆ

วิธีแก้ไข [UnauthorizedFault] Application outdated ลง v3.5_rev1.3 ใช้งานไม่ได้

ตอนนี้ MX-Key อัพเดทเป็น v3.5_rev1.4 มีปัญหา DCT4 ใช้งานไม่ได้เมื่อเชื่อมต่อกับ Tornado
    ถ้าเราจะใช้ DCT4 อยากลดลงมาติดตั้ง mobileEx_setup_v3.5_rev1.3 ก็จะเจอปัญหานี้เมื่อเปิดใช้งาน

Starting application sign request ...

[UnauthorizedFault] Application outdated, please get an update from http://www.mxkey.biz !

วิธีแก้ไขด้วยตัวเองแบบด่วนๆคือ ให้เรารัน v3.5_rev1.3 โดยใช้ XML ของ v3.5_rev1.4 แทน
    ซึ่งก็เท่ากับว่าเราต้องลงทั้ง 2 เวอร์ชั่น เพื่อที่จะเอาไฟล์ XML ที่ Sign แล้วมาใช้นั่นเองครับ

ขั้นตอนการทำ

ติดตั้ง mobileEx_setup_v3.5_rev1.4 (ก็คงจะติดตั้งกันไปแล้ว ไม่งั้นก็คงไม่เจอปัญหานี้)
    เปิดใช้ mobileEx_setup_v3.5_rev1.4 แล้วทำการ Sign App ให้เรียบร้อย
    ทดสอบรันใช้งาน...ถ้าคอนเนคด้วยทอร์นาโดแล้วมี DCT4 ก็ไม่มีปัญหา...แต่ไม่มีือยู่แล้วแน่นอน
    แต่...
    ทดสอบรันใช้งาน...ถ้าคอนเนคด้วยทอร์นาโดแล้วไม่มี DCT4 ตามมาดูวิธีครับ

วิธีแก้ไข

1. ไปที่ C:\mobileEx รีเนมโฟลเดอร์ 3.5 ที่อยู่ในนั้นให้เป็นชื่ออื่นก่อน
    2. ติดตั้ง mobileEx_setup_v3.5_rev1.3 ด้วยวิธีปกติ
        ลงเสร็จไม่ต้องเปิดใช้นะครับ เพราะมันใช้ไม่ได้อยู่แล้ว (ตามเออเร่อด้านบน)
    3. เปิดโฟลเดอร์ 3.5 (ซึ่งจะเป็นของ v3.5_rev1.3) แล้วลบไฟล์ mobileEx.xml ออกไปเลย
    4. เปิดโฟลเดอร์ที่เรารีเนม (ซึ่งจะเป็นของ v3.5_rev1.4) แล้ว Copy mobileEx.xml
       ตัวนี้คือตัวที่เรา Sign ด้วย 1.4 ไปแล้ว มาใส่แทนตัวที่ลบไปในโฟลเดอร์ 3.5
    5. เราก็จะเปิดใช้งาน mobileEx 3.5 (rev1.3) ได้แล้วครับ

ส่วนการใช้ v3.5_rev1.4 ก็ให้สร้างช็อตคัตขึ้นมาใหม่นะครับ ที่เดสต์ท็อบใช้ไม่ได้แล้ว
    เข้าไปที่โฟลเดอร์รีเนม แล้ว Create Shortcut หรือรัน exe จากในโฟลเดอร์รีเนมก็ได้

ฤๅ...ถึงเวลาต้องซื้อ HTI มาใช้จริงๆซะแล้ว เป็นช่างบ้านนอกจนๆนี่มันลำบากแท้

ตามมาติดๆ นี่คือ วิธีทำให้ MX-Key Rev1.4 ใช้ได้กับ Tornado ในโหมด DCT4

ใครที่ยังไม่ได้อัพจาก 1.3 เป็น 1.4 คุณคือผู้โชคดี เพราะจะลดขั้นตอนไปได้เยอะเลย

ให้เข้าไปที่ C:\mobileEx\3.5\modules แล้ว Copy เอา nk.mx ออกมาเก็บไว้ก่อน
    จากนั้น จะเปลี่ยนชื่อโฟลเดอร์ หรือ รีมูฟ หรือ ลงเวอร์ชั่นใหม่(มันจะรีมูฟในขั้นตอนอยู่แล้ว)
    เมื่อได้เวอร์ชั่น 1.4 มาแล้ว ก็เข้าไปที่เดิม C:\mobileEx\3.5\modules
    Copy เอา nk.mx ออกมาเก็บไว้ก่อน(เหมือนเมื่อกี้ครับ อย่าจำผิดตัว) เพื่อเอาเก็บไว้เป็นแบ็คอัพ
    จากนั้นก็เอา nk.mx ของ 1.3 ที่เซฟไว้เข้าไปวางแทน

เราก็จะได้ MX-Key Rev1.4 + DCT4 ผ่านการคอนเนคด้วย Tornado แล้วครับ

ส่วนใครที่อัพไปก่อนหน้านี้แล้ว ให้ย้อนไปดูด้านบนนะ คือติดตั้ง 2 เวอร์ชั่นครับ เพื่อเอา nk.mx มาใช้

และอีกที...มีตังค์ก็ซื้อ HTI ได้แล้วครับ (อันนี้บอกเผื่อตัวเอง อิอิ)

ถ้าอ่านแล้วยัง...งง

เอาตัวนี้ไปแตกไฟล์ แล้วดับเบิ้ลคลิกไฟล์ชื่อ modules (เลือก Yes หรือ Yes to All)

และเพื่อไม่ให้งานเข้า ผมทำแบ็คอัพไปให้แล้ว ในโฟลเดอร์ที่ชื่อ BackUp 1.4

ผมก็ไม่ได้ลองกับเครื่องอื่นนะ แต่เท่าที่ดูคิดว่าได้แน่นอน
    ใครลองเป็นรายแรก ช่วยกลับมายืนยันด้วยก็ดีครับ

ออฟไลน์ SE

• Administrator
    • Hero Member
    • คะแนนน้ำใจ: 100
    Re: MX-Key 3.5 Rev1.4 ไม่มี DCT4 เมื่อใช้ Tornado
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 02:44:01 pm »
  • Publish
  • Publish
  • สุดยอดดดดด 8)

ออฟไลน์ ไตเติ้ลโฟน^

• Global Moderator
    • Hero Member
    • คะแนนน้ำใจ: 5
    Re: MX-Key 3.5 Rev1.4 ไม่มี DCT4 เมื่อใช้ Tornado
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 10:31:24 pm »
  • Publish
  • Publish
  • ตามมาติดๆ นี่คือ วิธีทำให้ MX-Key Rev1.4 ใช้ได้กับ Tornado ในโหมด DCT4

ใครที่ยังไม่ได้อัพจาก 1.3 เป็น 1.4 คุณคือผู้โชคดี เพราะจะลดขั้นตอนไปได้เยอะเลย

ก้ากๆ ก้ากๆ ก้ากๆ ผมเป็นผู้โชดดีครับ
     ขอบคุณคร้าบ ขอบคุณคร้าบ ขอบคุณคร้าบ

ออฟไลน์ kaew_p2003

• Jr. Member
    • **
    • คะแนนน้ำใจ: 0
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 10:48:02 am »
  • Publish
  • Publish
  •  :D

ออฟไลน์ Hunterr

• AMT User
    • Sr. Member
    • คะแนนน้ำใจ: -1
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 06:43:51 pm »
  • Publish
  • Publish
  • ขอบคุณมากครับ

sisavath

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 10:03:08 pm »
  • Publish
  • Publish
  • thank you .

m2m

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 03:13:11 am »
  • Publish
  • Publish
  • ครับ

ออฟไลน์ laomobilegsm

• AMT User
    • Full Member
    • คะแนนน้ำใจ: 10
      • laomobilegsm
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 01:44:22 pm »
  • Publish
  • Publish
  •  ขอบคุณคร้าบ ขอบคุณคร้าบ ขอบคุณคร้าบ

pekasith

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 09:52:11 pm »
  • Publish
  • Publish
  •  :D  ขอบคุณมากครับ

Facebook Comments