ผู้เขียน หัวข้อ: MANOLE ผู้จัดจำหน่าย MXBOX (หรือ HTI) ปล่อยวงจรของกล่องออกมา(ทำไม)แล้ว  (อ่าน 1469 ครั้ง)

ออฟไลน์ SE

• Administrator
  • Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ: 100
MANOLE ได้เอาวงจรกล่องแฟลช MXBOX (หรือ HTI) ออกมาแจกโดยให้เหตุผลในการแจกครั้งนี้ว่า เพื่อให้ผู้ใช้สามรถทำกล่องใช้เองได้ในกรณีที่กล่องเสียหาย
มองในแง่ดีก็เป็นข้อดีสำหรับผู้ใช้ที่จะได้รู้รายละเอียดในของวงจร แต่ถ้าจะทำเองผมว่าไม่ง่าย เพราะตอนนี้เขาไม่ได้แจกซอร์สโค้ดสำหรับเขียน MCU ของกล่องมาด้วย (ถ้าใครมีก็แบ่งด้วยนะครับ เผื่อผมหาไม่เจอ)

ทีนี้มองในแง่การตลาด เป็นไปได้หรือไม่ที่มีการขัดแย้งกันภายในทีมเพราะวงจรของกล่องถือเป็นความลับของผู้ผลิตและยังมาสามารถทำเงินได้อีกมากในด้านต่างๆ เมื่อวงจรหลุดออกมาแบบนี้ทำให้ผู้ใช้ส่วนใหญ่สามรถแก้ใขกล่องได้เอง ทำให้ทีมที่ดูแลการผลิตกล่องขาดรายได้ไปส่วนหนึ่ง และถ้ามีการขัดแย้งกันจริงๆโอกาศที่อีกฝ่ายจะโต้กลับก็มีสูงมาก แต่จะโต้กลับด้วยวิธีใหนก็ต้องมาลุ้นกันอีกที

แต่...........สุดท้ายอาจจะไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย เรื่องที่ผมเล่ามาอาจจะเป็นแค่เรื่องที่ผมคิดมากไปเองก็ได้ และถ้าเป็นชั่นนั้นจริงๆก็ต้องขออภัยทุกท่านที่ทำให้กังวล  ขอบคุณคร้าบ

สำหรับท่านที่สนใจวงจร ก็โหลดได้ที่นี่ครับ

http://forum.gsmhosting.com/vbb/f550/mxbox-gerber-pcb-files-here-schematics-later-1377050/#post7867259

Facebook Comments