ผู้เขียน หัวข้อ: การตั้งค่าไดเรคทอรี่ของ MX-Key  (อ่าน 2923 ครั้ง)

tonmobile

• บุคคลทั่วไป
การตั้งค่าไดเรคทอรี่ของ MX-Key
« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 08:38:20 am »
  • Publish
  • Publish

• การตั้งค่าไดเรคทอรี่ของ MX-Key

สามารถระบุได้หลายแหล่ง (Multiple Directory) ตามพาร์ทิชั่นต่างๆที่ต้องการ
    You can Add multiple directory for data package/products to be filled in market list.
    ทำให้สะดวกเมื่อเรียกใช้งาน ไม่ต้องไปควานหาให้เสียเวลา

ผมลงวินโดวส์ใหม่ พอดีกับ MX-Key ก็อัพเดทเวอร์ชั่นด้วย
    ก็เลยจับภาพมาให้ดู ใครที่ยังไม่รู้ก็ตามมาดูกันครับ

ตามปกติ ถ้าติดตั้งไฟล์แฟลชแบบตัวเต็ม [Install]
    โปรแกรมจะสั่งให้ไปลงไดเรคทอรี่ที่ถูกเลือกไว้ให้ 2 จุดคือ
    C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products
    หรือ
    C:\Program Files\Common Files\Nokia\DataPackage\Products

แต่เรายังสามารถ "เลือกเอง" ไปยังไดเรคทอรี่ที่เราต้องการได้ด้วย
    ประโยชน์โดยตรงก็คือ ไม่อยากใช้พื้นที่ของไดร์ฟ C: เพราะมันเหลือน้อยแล้ว
    หรือ อยากให้เรียกแค่ไฟล์ที่ถูกแกะออกมาเฉพาะ Pack ภาษาหรือเวอร์ชั่น
    โดยไม่อยากให้ปนกันกับเวอร์ชั่นเดิม ที่เคย Install ไว้ก่อน

ตามตัวอย่าง ผมเก็บไฟล์แฟลชไว้ในไดร์ฟสำรอง คือไดร์ฟ G:
    ผมก็จะตั้งค่า ให้ MX-Key รู้จักกับโฟลเดอร์ที่ผมต้องการ ตามนี้
    G:\[MOBILE PHONE]\[TORNADO]\FLASH FILES\Products

ตามตัวอย่าง รุ่นที่ทำให้ดูคือ RM-495
    เวลาเราใช้งานเราก็แฟลชตามปกติ ไดเรคทอรี่ของไฟล์ก็เลือกตามเวอร์ชั่น เช่น
    C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products
    C:\Program Files\Common Files\Nokia\DataPackage\Products

แต่ถ้าเวอร์ชั่นมันต่างกัน เราสามารถเรียกจากไดร์ฟที่เราสร้างไว้ได้เลย คือ
    G:\[MOBILE PHONE]\[TORNADO]\FLASH FILES\Products
    ในโฟลเดอร์นี้ ผมเก็บเฉพาะไฟล์ที่ตัดแบ่งออกมาแล้ว

การเลือกไดเรคทอรี่ ก็เลือกจากหน้าโปรแกรมนั่นล่ะครับ [กดที่ Model]
    ตอนเรากดเลือกไฟล์จะมีชื่อรุ่นอยู่ เราก็กดเลือกเลยว่าจะเอาจากที่ไหน

ถ้าทำกับเครื่องที่ลง MX-Key ไว้แล้ว แต่อยากตั้งค่าเพิ่มอีก
    ก็กด Connect แล้วไปที่ Config
    You can set Nokia products directory from Config

ถ้าทำกับเครื่องที่ลงวินโดวส์ใหม่ ก็ตามภาพนี้ครับ

ผลที่ได้หลังจากการตั้งค่าไดเรคทอรี่แล้ว

ออฟไลน์ danai8029

• VIP
    • Hero Member
    • คะแนนน้ำใจ: 4
    Re: การตั้งค่าไดเรคทอรี่ของ MX-Key
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 06:06:36 pm »
  • Publish
  • Publish
  • ขอบคุณมากๆ ครับ

mistervr

Re: การตั้งค่าไดเรคทอรี่ของ MX-Key
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 08:12:07 pm »
  • Publish
  • Publish
  • ขอบคุณมากครับ

sakda

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 01:35:25 am »
  • Publish
  • Publish
  • ขอบคุณมากครับ   ตีมือ

sakda

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 03:41:21 pm »
  • Publish
  • Publish
  • แบบนี้หมายความว่า  ผมเก็บไฟล์แฟลชไว้ในฮาร์ดดิสก์ลูกนอก (external harddisk)  ก็ได้ใช่ไหมครับ
    แบบในคอมไม่ต้องมีไฟล์แฟลชโนเกียเลย 
    เคยใช้ทอนาโดมันต้องบังคับอยู่ใน C:      แต่ตอนนี้ใช้แต่ MXKEY  (ทอนาโดตายอยู่)
    คือคอมมีพื้นที่น้อยมาก (120 G)   อยู่ในระยะประกันศูนย์
    ผมเลยจะเก็บข้อมูลต่างๆไว้ข้างนอก  แล้วต่อไว้ตลอดเวลา

tonmobile

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 04:11:54 pm »
  • Publish
  • Publish

• พอดีไม่ได้ต่อ Ext HDD ไว้นะ
    ผมเลยลองกับ USB Flash Drive ให้ดูละกัน ว่ามันก็ใช้ได้ครับ
    ทุกวันนี้ไดร์ฟที่ผมเก็บไฟล์ ก็เป็น S-ATA คิดว่าไม่หนีกันเท่าไหร่หรอกครับ

sakda

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 04:18:38 pm »
  • Publish
  • Publish
  • ขอบคุณมากครับ  ของขวัญ.

ออฟไลน์ ฮัลโหล โมบาย Addy

• Hero Member
    • คะแนนน้ำใจ: 11
    • การเรียนรู้ไม่มีคำว่า"จบ
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 03:58:17 pm »
  • Publish
  • Publish
  • มาเก็บความรู้ครับ  ขอบคุณคร้าบ ขอบคุณคร้าบ

dee66

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 03:10:31 pm »
  • Publish
  • Publish
  • ขอบคุณมากครับ   

ออฟไลน์ kaew_p2003

• Jr. Member
    • **
    • คะแนนน้ำใจ: 0
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 12:54:26 pm »
  • Publish
  • Publish
  •  :D

Facebook Comments