ผู้เขียน หัวข้อ: mx key ใช้ไม่ได้  (อ่าน 2148 ครั้ง)

ออฟไลน์ plan

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ: 0
mx key ใช้ไม่ได้
« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 04:40:33 pm »
  • Publish
  • Publish
  • mx key ใช้ไม่ได้ ขึ้น No Security Dongle detected  แบบนี้เสียหรือป่าวคับ

ออฟไลน์ SE

• Administrator
    • Hero Member
    • คะแนนน้ำใจ: 100
    Re: mx key ใช้ไม่ได้
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 07:18:56 pm »
  • Publish
  • Publish
  • ถอดการ์ดออกมาทำความสะอาด  ลองย้ายช่องเสียบครับ ลบไดร์เวอร์แล้วลงใหม่ตามลำดับครับ

ออฟไลน์ plan

• Newbie
    • *
    • คะแนนน้ำใจ: 0
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 03:36:09 pm »
  • Publish
  • Publish
  • ลองหลายครั้งแล้วไม่หายครับ

ออฟไลน์ SE

• Administrator
    • Hero Member
    • คะแนนน้ำใจ: 100
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 05:13:04 pm »
  • Publish
  • Publish
  • เท่าที่คลุกคลีกับ mxkey มาหลายปีมันไม่เสียง่ายๆนะครับ ถ้าก่อนหน้านี้เคยใช้ได้ก็อาจมีปัญหาที่ตัวดองเกิ้ลหรือตัวการ์ดก็ได้ครับ แต่ถ้าไม่ได้ใช้นานแล้วและไม่เคยส่งการ์ดไปอัพเลยอาจจะเป็นได่ว่าการ์ดเป็นเวอชั่นเก่าจึงใช้กับเวอชั่นใหม่ได้ครับ

ampmobile

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 10:28:35 pm »
  • Publish
  • Publish
  • mx key ใช้ไม่ได้ ขึ้น No Security Dongle detected  แบบนี้เสียหรือป่าวคับ

ผมเจอแบบนี้
    ลบไดร์เวอร์แล้วลงใหม่ตามลำดับครับเลยมาบอกเผื่อเพื่อนๆเจอจะได้หมดปัญหาแม้กระทู้เก่าแต่ดันให้รู้

tonmobile

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 08:04:55 am »
  • Publish
  • Publish
  • No Security Dongle detected

ตามที่ตัวเองเคยเจอ ดูเป็นแนวทางนะ

1. ตัวการ์ด สกปรก / หลวม ... ถอดการ์ดมาทำความสะอาดแล้วใส่เข้าไปใหม่
    2. ลงไดเวอร์ไม่ถูกต้อง ... ลงใหม่
    3. พอร์ต USB มีปัญหา เช่นพอร์ตเสีย รวมถึง ไฟเลี้ยง USB ไม่พอ
    4. Slot เสีย (อันนี้เสียยาก ไม่เคยเจอนะ ใช้ PKey มากี่อันก็ไม่เคยเสียซักที)
    5. ตัว Windows ที่ใช้อยู่อาจมีปัญหาเสียแล้ว

ไฟเลี้ยง USB ไม่พอ ต้องขออธิบายเพิ่มหน่อย

คือคอมผมใช้งานหนักมาก มีอุปกรณ์ต่อพ่วงเยอะแยะไปหมด
    HDD หลายลูก...การ์ดจอ...การ์ดเสียง...การ์ด USB..พวก Ext. อีกหลายรายการ
    แต่ Power Supply ยังคงใช้ของเดิมที่ติดมากับเครื่อง (แค่ 300 W) ยังไม่ได้เปลี่ยน

ที่นี้ไฟเลี้ยงไม่พอ..คือยังไง (กรณีนี้ผมเจอเอง ไม่ได้เกิดกับทุกคน)
    นี่ผมสังเกตุเอาเองนะ เวลาเกิดอาการ No Security Dongle detected
    จะเป็นตอนที่ใช้ Windows 7 แต่กับ XP จะไม่มีปัญหา
    ทำไมไม่โทษตัว Windows เอง ก็เพราะว่าผมลง Windows ตัวนั้น ตัวเดียว..ทุกครั้ง
    บางครั้งลงแล้วใช้ MX-Key / P-Key ได้ปกติ บางครั้งลงแล้วใช้ไม่ได้ก็มี
    คิด(เอาเอง)ว่า Windows 7. ใช้ไฟมากกว่า Windows XP.
    หรือว่า Windows 7. ซึ่ง(เขาบอกว่า)จัดการเรื่องพลังงานได้ดีกว่า XP จึงทำให้เกิดปัญหานี้ (ฉลาดเกิน)

ยังไม่เคยลองเปลี่ยน Power Supply ก็เลยยังสรุปไม่ได้นะ
    แต่คอมอีกตัว ใช้ได้ปกติทุกอย่าง ไม่เคยเจอปัญหา
    เพราะไม่ได้เพิ่มอุปกรณ์อะไรเลย ใช้ทำงานอย่างเดียว

Facebook Comments