ผู้เขียน หัวข้อ: หัดซ่อม VE สำเร็จ  (อ่าน 1632 ครั้ง)

sukon1800

• บุคคลทั่วไป
หัดซ่อม VE สำเร็จ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 03:04:46 pm »
  • Publish
  • Publish
  • หัสซ่อม วีอี ได้สำเร็จ เป็น ตัวที่ 2  ตัวแรกหัด ซ่อม กล่อง ทอนาโด  เจ้าตัว ที่ 2 คือ เจ้า วีอีนี้ และ
    เจ้า วีอี ระบบการทำ งาน จะควบ คุม มาก กว่า เจ้า กล่อง ทอนาโด  หลาย เท่า

1. อาการคือ สแกน ขาไม่ได้ตอนแรก  ( แต่ กล่อง และ หน้าโปรแกน เชื่อมต่อ กันได้) เลยแกะมาเปลี่ยนเอาขอตัวอื่นเบอร์ไม่ตรง  (ชื่อเจ้าตัวนี้ transister)
    2. คือระบบ   ไฟล์-GND ที่กล่อง ไม่ทำงาน และตัว ตัด ที่มีเสียงร้อง ก็ไม่ทำ งาน  เพราะมันผ่านกัน  (ชื่อเจ้าตัวนี้ transister)

เฉลย  ...   คือ เจ้าตัว  transister  เสียหาย
              เบอร์ของ transister คือ
              DALLAS
              2401
              0712D1
             +250AI
          ซึ่งกะผมไปหาซื้อไม่ได้  เลยเอามาจากใน ตัว วอลซาร์ท  (  ใสแทนได้  ไฟ + gnd มา เสียงกล่องจับซ๊อดกัน มีเสียงปกติ แต่ เจ้ากล่อง  และ หน้าโปรแกรม เชื่อมต่อกันไม่ได้
          เลยไป ยก เจ้า PL2303 เปลี่ยนใหม่ เพราะคิดว่าการที่เชื่อมต่อกันไม่ได้  นั้นคือ น่าจะเป็นที่ PL2303 ไม่ทำงาน  แต่ก็ไม่ได้ผล  เลยไล่ดูทั้ง บอด กะ คิดว่า ไม่รอดแล้ว  ทิ้งไว้ 2 วัน
          หาอะไล่ไม่ได้  เลยไป เอาตัวเก่า ทั้ง 2 ตัว มาวาง ใหม่   (   สรุป ใช้ได้ แล้ว สแกนขาได้ ตาม ปกติ  ใช้งานได้ เหมือนเดิม    )

นี้และคับ ความอยากรู้ เลย อยากทำบ้าง   ก็ เลยโชคดี ไป  ไม่ต้องชื่อ ใหม่

(... สรุปง่ายๆๆ คือ กล่องของผมเสียแล้วยกตัวที่เสียออกทิ้งไว้2วันเอามาใส่ใหม่ผ่านแล้วคับโชคดี สาเหตุเกิดจาก  สาย  บวก กับ ลบ   ชนกันบ่อยเลยทำให้ น๊อค  )        เลยเอามาเล่ากันฟัง เผื่อ ของใครที่หมด ประกัน แล้ว จะห้ดทำเอง

sukon1800

Re: หัดซ่อม VE สำเร็จ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 03:05:00 pm »
  • Publish
  • Publish
  • เอาๆภาพมาให้ดู คับ  ( อาการกล่อง ต่อเชื่อม กับ หน้าโปรแกรม หรือ ได้บ้างไม่ได้บ้าง เนื่องจากตัวนี้ มีปันหา คับ  )

วันหลัง จะอธิบาย ตัวครวบคุม ต่างๆๆ ให้คับ  ผม  ป.4  ภาษาไม่แข็งแรง ใจเย็นๆคับ ภาษาไทย ยังผิดๆๆ ถูกๆๆ เลยคับ   hoorey.gif hoorey.gif hoorey.gif

num

Re: หัดซ่อม VE สำเร็จ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 05:29:59 pm »
  • Publish
  • Publish
  • ดีนะครับไม่ทำไรมาก DALLAS 2401 หนะเป็น Silicon Serial Number นะครับ เขียนซ้ำไม่ได้อีกต่างหาก จะให้ดีถ้าจะซ่อมจริงๆไม่ต้องยุ่งตัวนี้เลยนะครับศึกษาเพิ่มเติมจากที่นี่ครับ
    http://datasheet.digchip.com/280/280-16225-0-DS2401.pdf

Facebook Comments