ผู้เขียน หัวข้อ: สมอลล์จีนแบบเลือกเสียบพินเอง สายไหนเป็นสายไหน(เทคนิคบ้านๆ)  (อ่าน 2589 ครั้ง)

Dr_GOD

• บุคคลทั่วไป
แม้บางครั้งจะดูวุ่นวาย  สำหรับบางคน  ที่ต้องมานั่งจำวิธีหาขา วัดไฟ สแกนหาขานั้นขานี้
หรือต้องใช้เครื่องสแกนใดๆ เพือที่จะนำไปจั้มสายสมอลล์ทอล์ค กว่าจะขายได้แต่ละเส้น  ช่างยากเย็นเสียจริง
ผมขอแนะนำเทคนิคแบบบ้่านๆ ที่มีวิธีการง่ายๆ  ใช้ได้กับช่องเสียบทุกแบบทุกรุ่นในหลักการเดียวกันแบบ บ้านๆ    
(แต่คงดูไม่เลิศหรูเหมือนกล่องสแกนนะครับ ***สำหรับช่างงบน้อย***)
เชิญชมครับ  

อันดับแรกคือ  หาขา GND ก่อน  ซึ่งปรกติแล้ว  จะเป็นเส้นที่โดนบัดกรีมากับตัวถังของแจ็คเสียบ
จะมีสายไฟที่ปลายมีช่องเสียบติดมาให้อีก1เส้น  ที่เหลือก็จะเป็น สายลำโพงซ้ายขวา และสายไมค์
รวมทั้งหมด 4เส้น (หากกลัวสับสน ให้ตัดสายไฟเส้นสีแดงที่เป็นแบบเสียบออกก็ได้ ก็จะเหลือแค่3เส้น)

ขั้นต่อไป  ให้ทำการนำหูฟังมาใส่ที่  "หูเรา" เพื่อจะหาและฟังเสียงเส้นไหนเป็นสายลำโพง หรือสายไมค์
หาได้โดยการใช้มิเตอร์วัด    
วิธีการวัดด้วยมิเตอร์
- หากใช้มิเตอร์ดิจิตอล ให้ปรับมิเตอร์ไปที่ Buzzer (หากใช้มิเตอร์แบบเข็มที่ไม่มีBuzzer ให้ใช้ย่านโอห์ม X1 แทน)
-ใช้สายสีดำ หรือ แดงก็ได้ แตะที่ตัวถังของแจ็คเสียบสมอลล์  และใช้อีกเส้น ไล่แตะสายไปไปทีละเส้น
หากแตะแล้ว เส้นไหนดัง ที่หูของเรา ก็จำไว้ว่าสีอะไร จะมีเพียงแค่2เส้นเท่านั้นที่ดัง อีกเส้นที่เหลือจะเป็นไมค์+
 (ไม่ต้อนสนใจว่าหูซ้ายหรือขวา  ในภาพ  ผมไม่ได้ตัด GND เส้นสีแดงออก )

หลังจากทราบแล้วว่าเส้นไหนเป็นลำโพง ให้เสียบแจ็คสมอลล์ทอล์คเข้ากับตัวเครื่องโทรศัพท์  แล้วทำการเปิดเครื่อง
นำสายลำโพงหูฟัง เส้นใดเส้นหนึ่ง มาแตะที่พินของแจ็คสมอลล์ ไล่ไปทีละขา ช้าๆ หากพินไหนแตะแล้ว หน้าจอขึ้นคำว่า "เสียบหูฟัง"
ก็ทำการเสียบเข้าไปเลย รอดูว่าหูฟังจะยังขึ้นคาอยู่ที่หน้าจอครับ (หาตั้งเสียงปุ่มกดไว้ เวลากดปุ่มใดๆ หูข้างนี้จะต้องได้ยินเสียงปุ่มกดด้วย)

ต่อไป เราก็จะมาหาพินของหูฟังอีกข้างกัน  ครั้งนี้  ให้เข้าที่เมนูเล่นเพลง  หรือ เล่นเสียงเรียกเข้าก่อน หลังจากเปิดให้เพลงดัง  ให้เรานำสายหูฟังอีกข้าง
ไล่แตะพิน เหมือนขั้นตอนแรก   พินไหนเป็นหูฟัง  เสียงเพลงก็จะมาดังที่หูสมอลล์ที่เสียบหูเราอยู่  เมื่อเจอแล้วก็เสียบเข้าไปเลยครับ(จะมีพินเดียวเท่านั้น)
แล้วลองเทสดูให้มั่นใจ  ว่าได้ยินทั้งสองหูจริงๆ

ทีนี้ ก็จะเหลือ เพียงเส้นที่เป็นไมค์ + (ไม่นับเส้นสีแดงที่เป็น GND)
วิธีหาพินของไมค์ ทำได้โดย  เข้าที่เมนู บันทึกเสียง  หรือ บันทึกวิดีโอ  เราจะทำการแตะไล่ไปทีละขา เหมือนครั้งก่อนๆ  แต่มีเทคนิคอยู่ที่ว่า
ในการแตะแต่ละครั้ง เราจะต้องทำการนับเลขตามจำนวนครั้งที่แตะไปด้วย  คือ  แตะืี่พิน 1 ก็นับ 1 แตะ พิน2 ก็นับ2  นับไล่ไปจนครบทุกพิน
และต้องจำไว้ด้วยว่าเรานับไปทางไหนอย่างไร

*หากแตะพินไหนแล้วเครื่องดับ หรือเด้งไปที่หน้าเมนูสแตนด์บาย ให้เริ่มบันทึกเสียงและนับใหม่
ตั้งแต่พินแรก  แต่ ให้นับข้ามพินที่ทำให้เครืองดับ หรือเด้งไปหน้าสแตนด์บายไป ไม่ต้องไปแตะนับอีก  จนครบทุกพิน หลังจากนั้น ทำการเซฟไฟล์
แล้วเปิดฟังเสียงที่บันทึกไว้เมื่อครู่  หากเราได้ยินเสียงที่เลขใด  เช่น  ผมได้ยินเลข 10 แสดงว่า  พินนั้น เป็นไมค์ +ให้นำสายไมค์ ไปเสียบ
แล้วลองบันทึกเสียงเทสดูอีกครั้ง เพื่อความมั่นใจอีกครั้งครับ
***กรณีที่ไม่มีเมนู บันทึกเสียง และ ไม่มีเมนูบันทึกวิดีโอ ให้ใช้การโทรสนทนา ระหว่างโทรศัพท์สองเครื่อง โดยใช้หลักการเดียวกัน เพื่อหาขาครับ***

หลังจากนั้นก็ทำการประกอบ  และ ลองเทสครั้งสุดท้าย อย่าลืมกดปุ่ม รับสาย/วางสาย ของสายสมอลลล์ทอล์คดูด้วยนะครับ  หากใช้ได้ ก็รับทรัพย์ครับ

***เทคนิค และ ภาษาช่างแบบบ้านๆ ใช้ศัพท์ผิด หรือขัดหลักการใดๆ ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ***

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2011, 03:55:01 am โดย D®_GOD_Se®vice »

ออฟไลน์ SE

• Administrator
  • Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ: 100

ออฟไลน์ ไตเติ้ลโฟน^

• Global Moderator
  • Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ: 5
ขอบคุณครับ ขอบคุณคร้าบ
ขอเสริมนะครับ คือสายสีแดงที่ต่อ GND บางรุ้นได้ใช้เสียบพินเพื่อเข้าชุดหูฟัง บางรุ้นใช้สายไมค์เสียบเพือเข้าชุดหูฟัง
เอาง่ายๆคือ ใช้พินที่เป็นหูฟังเสียบเข้าชุดหูฟังแล้วหูฟังไม่ดัง(หูฟังไม่เสีย)ให้คิดเลยครับว่าพินนี้ไม่ MIC ก็ GND ต่อจากนั้นก็เหมือน ท่านก็อด ครับ
ตามความคิดผมนะถ้าผิด ขออภัยครับ

ออฟไลน์ pom_twz^

• Global Moderator
  • Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ: 18
  • Sonork 100.1597190
ขอบคุณครับ ขอเสริม
หา GND เสียบแจ๊กสมอล แล้วใช้มิเตอร์เทียบกับขั้วGND ของขาแบตเครื่องครับ
Debsirin 23-26(98)  Royal Thai Marine 1/2529

Facebook Comments