ผู้เขียน หัวข้อ: Nokia 3120 ตัว R155 และ R317 หลุดหายไปจะเกิดปัญหาอย่างไรกับโทรศัพท์บ้างค่ะ  (อ่าน 2852 ครั้ง)

Stikcer

• บุคคลทั่วไป
Nokia 3120 ตัว R155 และ R317 หลุดหายไปจะเกิดปัญหาอย่างไรกับโทรศัพท์บ้างค่ะ หรือจะมีวิธีการแก้ไขอย่างไร ช่วยแนะนำวิธีการซ่อมด้วยค่ะ

ออฟไลน์ SE

• Administrator
  • Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ: 100
R155 เท่าที่ดูในวงจรจะเป็น R ปรับค่าตามอุณหภูมิซึ่งต่อคร่อมขั้วไมค์+ลงกราวด์ ถ้าหายไปไม่มีผลมากนักครับ แต่ถ้าจุดนี้ช็อตจะทำให้ไมค์ไม่ดังครับ
ส่วน R317 ก็เหมือนกันครับแต่ทำหน้าที่ในส่วน Product tester ซึ่งการใช้งานปกติไม่มีผลอะไรครับ

ท่านที่มีข้อมูลชัดเจนกว่านี้เพิ่มเติมได้นะครับ ผมวิเคราะห์ตามวงจรหากผิดพลาดต้องขออภัยด้วยนะครับ

Facebook Comments