ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเราหาอะหลั่ยเครื่องจีนได้ ?  (อ่าน 7233 ครั้ง)

krit

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเราหาอะหลั่ยเครื่องจีนได้ ?
« เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 11:44:45 pm »
  • Publish
  • Publish
  • นั่งมองเครื่องจีนที่มีลูกค้านำมาซ่อมที่ร้านมากมายเหลือเกินพักหลังเนี่ย บางเครื่องก็ดีด ๆเขี่ย ๆ ฟลุ๊ก ก็ได้ตังส์ บางเครื่องก็อาศัยวัดดวงยก-วาง บางเครื่องทั้ง ๆที่รู้ว่าอุปกรณ์ตัวไหนเจ๊ง!..แต่ทำไม่ได้เพราะสาเหตุเดียว ไม่มีอะหลั่ย

เมื่อวานซืนนี้มีคนจีนที่นำเครื่องจีนสารพัดแบรนด์เข้ามาขายแถวคลองถม เอาเครื่องมาให้ซ่อม 2-3 เครื่อง ลูกน้องบอกว่าไม่มีอะหลั่ย เค้าถามจะต้องใช้อะหลั่ยตัวไหนบ้าง ให้จดรายละเอียด เช่นเบอร์ CPU มาให้เค้า วันรุ่งขึ้นเค้าจัดมาให้ ลองเปลี่ยนดู อ้าว..ใช้ได้จริง ๆ

ได้การ..กระโดดเข้ากอดแล้วถามว่าเอามาจากไหน เค้าบอกว่า เค้าเอาเข้ามาจากโรงงานที่ผลิตเครื่องรุ่นนั้น ๆ มันจำเป็นที่จะต้องมีเอาไว้ เพื่อจะได้บริการลูกค้าได้ในกรณีที่เครื่องมีปัญหา ดีกว่าคอยมาเคลม..มันไม่คุ้ม แถมยังแนะนำอีกว่า..ถ้าลื้อไปเมืองจีน อั๊วพอแนะนำให้ได้

กลับมาถึงบ้าน คาใจ..คาใจ เลยโทรฯหาน้าเส (ต้องโทรฯหาน้าเส เพราะน้าเสมันไม่เคยโทรฯหาเราก่อน) ถามว่า อะหลั่ยหลัก ที่เราต้องใช้กันบ่อย ๆ มีออะไรบ้าง รออยู่ซักแป๊บ น้าเสก็เสกมาให้

ไม่รอช้าโทรฯไปหาศักศิทธิ์ ..เฮ้ยไปเมืองจีนมั้ย..ได้เลยครับพี่ จะได้ไปหาเครื่องจีนรุ่นใหม่ ๆ และอุปกรณ์ของเครื่องจีน คราวที่แล้วไปกวางเจา ยังไม่ค่อยสะใจซักเท่าไหร่

โทรฯไปหาโอ๊กมหาชัย..ไปเมืองจีนดูเรื่องอะหลั่ยเครื่องจีนให้พี่หน่อยโว้ย..จัดไปครับพี่

ทั้ง 2 คนขณะนี้อยู่ที่ เสินเจิ้นแล้ว เวลา5 วัน ที่อยู่ที่เมืองจีน น่าจะหาข้อมูลในส่วนที่ทำให้เราซ่อมเครื่องพวกนี้ได้ง่ายขึ้น โดยจะให้หน้าด้านเข้าไปขอพวก ลายวงจรของเครื่องยี่ห้อต่าง ๆจากโรงงานผู้ผลิต โดยผ่านผู้กว้างขวางที่คุ้นเคยกัน พร้อมนี้ก็จะพยายามหาอะหลั่ยหลัก ๆและบอร์ดที่ไม่ผ่าน QC เพื่อเอาอะหลั่ยตัวเล็กมาใช้

หากทุกอย่างเป็นไปตามที่คาดหวัง จะขออนุญาตน้าเสขอนำมาจำหน่ายให้พวกเราที่พิสมัยการซ่อมเครื่องจีน ที่เวบแห่งนี้ ไม่รู้จะได้ไหม?

ออฟไลน์ SE

• Administrator
    • Hero Member
    • คะแนนน้ำใจ: 100
    Re: ถ้าเราหาอะหลั่ยเครื่องจีนได้ ?
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 11:54:34 pm »
  • Publish
  • Publish
  • ใครอยากได้ตัวใหนก็แนะนำได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ foytong

• Global Moderator
    • Full Member
    • คะแนนน้ำใจ: 3
    Re: ถ้าเราหาอะหลั่ยเครื่องจีนได้ ?
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 12:20:06 am »
  • Publish
  • Publish
  • เป็นการก้าวกระโดดของการซ่อมเครื่องจีนแล้วล่ะครับ

ถ้ามีอะไหล่พร้อม

อนาคตต้องไปเรียนกันน้าเสแล้วครับ

(อย่าลืมผมนะก๊าบ)  :-[

ampmobile

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 05:27:15 pm »
  • Publish
  • Publish
  • ดีจังเลย :) :)

ออฟไลน์ nomo1

• AMT User
    • Jr. Member
    • คะแนนน้ำใจ: 1
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 09:23:36 pm »
  • Publish
  • Publish
  • โอ้โฮ เป็นข่าวดีมากๆ เลยครับ
    น้าเส :-[

ออฟไลน์ agianmaker

• JAF P-Key user
    • Newbie
    • คะแนนน้ำใจ: 0
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 12:29:23 pm »
  • Publish
  • Publish
  • เยี่ยมเลยครับ  :D

sakchaisuphanich

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 04:18:36 pm »
  • Publish
  • Publish
  • สุดยอดมากครับ  ::) ::)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2008, 12:30:18 pm »
  • Publish
  • Publish
  • กรุณานำอุปกรณ์เสริม จำพวก สายชาร์จ แบต smt มาด้วยนะครับ อุดหนุนเต็มที่ครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2008, 02:59:52 pm »
  • Publish
  • Publish
  • สายชาร์จ แบต smt ครับ

tram

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 06:25:11 pm »
  • Publish
  • Publish
  •  :D :-*แจ่มครับ

ออฟไลน์ tanagon49

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 01:27:21 am »
  • Publish
  • Publish
  • เยี่ยมเลยครับ :D

lek481

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 06:21:52 pm »
  • Publish
  • Publish
  • มีไรดีๆอย่าลืมกันนะน้า ;)

ออฟไลน์ peamobile

• VE user
    • Newbie
    « ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2008, 08:49:40 am »
  • Publish
  • Publish
  • อย่างนี้ เยี่ยมเลย

yuttana sirima

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 07:46:46 pm »
  • Publish
  • Publish
  • อย่างนี้แจ่มครับ

oat

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 05:02:54 pm »
  • Publish
  • Publish
  • ตัวนี้ครับ พอมีป่าวครับkeypad N99s หรือใครมีมือ2ก็ได้ครับ :( :(

Facebook Comments