ผู้เขียน หัวข้อ: N6300 ปุ่มกดแถวกลาง กดไม่ได้ทั้งที่มีแรงดัน1.8V ที่ขา ROW(แชร์ครับ)  (อ่าน 5338 ครั้ง)

Dr_GOD

• บุคคลทั่วไป
อาการเสียคือ  ปุ่มกดไม่ได้บางปุ่ม ตามสีที่ผมวงไว้ เปลี่ยนไอซีไปหลายเม็ดแล้วยังเหมือนเดิม(งานส่งครับ  ใครส่งมาให้หว่า)
บอร์ดมีรอยบิดมาด้วย วัดแรงดันไฟที่วงใน(ROW)1.8V ออกทุกจุด เลยชักไม่แน่ใจว่าเป็นไอซีคุมหรือเปล่า
เลยวัดค่าความต้านทานรวมของปุ่มเทียบGNDดู ในวงนอก(COL)ที่วงไว้ไม่มีค่าความต้านทานแม้แต่น้อย

เลยถอดไอซีมาวัดลาย  เปิดวงจรดูได้ตามภาพ  สรุป ลายจากไอซีคุมไปที่ปุ่มกดวงนอก  ขาด!!!

งานยากเลยครับ ต้องถอดไอซีคุมออกเพื่อต่อลายจาก ใต้ไอซีคุมปุ่ม  ดูตามสีนะครับ(แดง และ น้ำเงิน)

ต่อเสร็จวางไอซีคืน  ใช้เทปกันความร้อนยึดไว้ตอนวางไอซีด้วย กันเคลื่อน 

ลากลายไปยังบอร์ดแผงหน้า

ต่อเข้าที่จุดเทสพอยท์ที่แผงหน้า

เสร็จแล้วได้ตามภาพ  วัดค่าความต้านทาน  มาแล้ว(เมื่อเทียบกันจุดอื่นที่กดได้ จะได้ค่าความต้านทานที่เท่ากัน)

ต่อซัพพรายเพื่อเปิดเครื่อง  แล้วกดเช็คดูว่าสำเร็จหรือไม่

ผ่านครับ  ใช้เวลานานพอสมควร 

ส่วนเทคนิคการต่อลายใต้ไอซีคุม  ใครมีเทคนิคดีๆก็แนะนำกันเข้ามาบ้างนะครับ  ผมใช้เวลาเป็นชั่วโมง กว่าจะผ่าน

ออฟไลน์ SE

• Administrator
  • Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ: 100
ป้าดดดดดดดดดดดดด
คักขนาด
 8)

ampmobile

ออฟไลน์ ฤทธิ์

• Global Moderator
  • Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ: 2
  • อ.ภูเขียว
คักหลายฮ้าย ขอบจัยหลายเด้อฮ้าย
รีแพร์บู๊ท รีแพร์imei ปลดล็อค อัพไทย แฟลชโปรแกรม
ฤทธิ์เทเลโฟน ต.ผักปัง อ.ภูเขียว จ.ชัยภูมิ

inking

ตีมือ ตีมือ ตีมือ 8) 8)

aun23

ตีมือ ตีมือ ตีมือ
เปงผมนะ ต่อลายใต่ไอชี ส่งคืนอย่างเด๋วคับ 8) 8) 8)

ออฟไลน์ jo_mathon

• Global Moderator
  • Full Member
  • คะแนนน้ำใจ: 5
ขั้นเซียนมาแล้ว

ออฟไลน์ chock114

• AMT User
  • Newbie
  • คะแนนน้ำใจ: 0
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ R_leing

• AMT User